Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
NEW OLD STOCK vs CLOSET CLASSIC
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
NEW OLD STOCK vs CLOSET CLASSIC
กระทู้นี่ไม่เกี่ยวกับ Fender custom shop นะครับ ถึงแม้ Fender จะเป็นผู้บัญญัติคำก็เถอะ

Closet Classic นั้นหมายความถึงการทำให้กีต้าร์ดูขลังเหมือนกีต้าร์เก่าที่เจ้าของหยิยออกมาเล่นเป็นครั้งคราวแต่ใช้ชีวิตส่วนใหญ่นอนอยู่ในตู้เสื้อผ้า ส่วน New Old Stock (N.O.S.) นั้นคือกีต้าร์ใหม่เอี่ยมที่โรงงานส่งมาให้ dealer แต่ถูกเก็บไว้ในโกดังโดยไม่เคยแกะถุงพลาสติกซึ่งของจริงคงหายากครับ

ด้วยความอยากรู้อยากเห็นผมก็หาของจริงมาใด้ทั้งสองแบบแต่ไม่ใช่ Fender นะครับ ที่ใด้มาเป็น Yamaha รุ่นนี้ครับ

[Image: l6nos10.jpg]

ตัวนึงเป็น Closet Classic ที่เจ้าของเดิมใช้แบบทนุถนอมแบบไร้รองรอยส่วนอีกตัวนั้นเป็นกีต้าร์ที่ค้างอยู่ในโกดังที่ไม่เคยโดนอากาศภายนอก ลองทายดูครับว่าตัวไหนเป็น N.O.S.

[Image: l6nos1.jpg]

ตัว Closet Classic ไม้หน้าสีเข้มขึ้นตามอายุทำให้เห็นลาย silking ของ ezo spruce ใด้ชัดเจน binding ก็เปลี่ยนเป็นสีไข่ไก่ ส่วนตัว N.O.S. นั้นทั้งไม้หน้าและ binding ยังขาวเหมือนกับเพิ่งออกจากโรงงานเมือเดือนที่แล้ว

[Image: l6nos2.jpg]

ลูกบิดของ Closet Classic ทองมีหมองบ้างแต่ของตัว N.O.S. ใหม่เอี่ยมอ่องครับ

[Image: l6nos4.jpg]

ไม่น่าเชื่อว่าตัวนี้ผลิตเมื่อ 11 มกราคม 1980 อายุอีกสามเดือนก็สามสิบแล้ว

[Image: l6nos5.jpg]

ไม้ข้างเป็น laminated rosewood

[Image: l6nos6.jpg]

ไม้หลังก็เหมือนกัน

[Image: l6nos7.jpg]

บนไม้หน้าจะเห็นรอยจางๆที่เกิดจากป้าย bar code ที่ติดบนถุงพลาสติกที่ห่อกีต้าร์อยู่ยี่สิบกว่าปี

[Image: l6nos8.jpg]

แม้แต่ fret ก็ยังใหม่กว่า

[Image: l6nos9.jpg]

คำถามที่ทุกคนอยากรู้คือตัวไหนเสียงดีกว่ากัน เรื่องนี้คงต้องมาลองเองครับเพราะคนที่ใด้ลองแล้วก็ชอบไม่เหมือนกันซักคน
07-10-2009, 00:36
Find Like Post Reply
napman Offline
VIP member

Likes Given: 91
RE: NEW OLD STOCK vs CLOSET CLASSIC
Thank you Pood,

Always better to know more Cool
[A friendship needs a little mulch of contacts every so often-just to save it from drying out completely.

I always have great pleasure being alone by myself to play, If you're playing for any other reason, it won't last.
http://youtu.be/_tkGVGOKQ8c
07-10-2009, 03:13
Website Find Like Post Reply
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
RE: NEW OLD STOCK vs CLOSET CLASSIC
ปีใกล้กันมากๆเลยครับ แต่ความเปลี่ยนแปลงของไม้และอุปกรณ์แตกต่างกันเยอะเชียว

อย่างนี้ต้องลอง Big Grin
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
07-10-2009, 22:17
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
อย่างงี้ต้องลอง.. L6 เป็นรุ่นที่คุ้มค่าทีเดียวครับ.. ราคาไม่แพงด้วยครับ..
08-10-2009, 13:02
nit gt Offline
VIP member

Likes Given: 1
บอกได้เต็มปากว่าL-6 รุ่น นี้ สาวก yamaha ไม่ควรพลาดเป็นอย่างยิ่ง ด้วยราคาเทียบกันบาทต่อบาทแล้วกับเสียงที่ได้คุ้มมากๆ ควรต้องมี ไว้ในอ้อมกอด อย่างน้อย 1 ตัวเป็นอย่างยิ่งครับ ผมเคย มีอยู่ 2 ตัว โดน นาย หนอนแปลงกายเป็น ผีกับเพื่อนมาหักคอ ผมอีก ดูมันทำ....ส่วน อีกตัวที่มี มีพี่ คนหนึ่งให้ช่วยหา มาให้ 1 ตัว รุ่นอื่นก็ไม่ เอา เพราะฝังใจตอนเป็นวัยรุ่นเลยอยากได้รุ่นนี้มากเลยขายให้เขา ไป แต่ตัวที่ นายผีหนอน เอาไปเสียงดีกว่าเยอะ ครับ ไม่รู้เป็นเพราะ อะไร

ล่าสุดผมมี L-10 อยู่ 4 ตัวและจากอ้อมกอดไปแล้ว 2 จากที่ลอง มาเสียงไม่เหมือนกันเลยสักตัวเลยครับ แต่มี Character คล้ายๆกันครับ ช่วงกลางแหลมจะพุ่งติดหูตามสไตล์ Yamaha ส่วนตัวที่เสียงดีที่สุดลองดีดเทียบกัม Martin D-28 ปี 7 ปลาย ๆ โอ้..... พระเจ้า อ.จ ขวัญ นี่กรี๊ด สุด ๆ ขนาดไม่ได้เปลี่ยสายมา 6เดือนแล้ว
(This post was last modified: 08-10-2009, 19:30 by nit gt.)
08-10-2009, 18:44
VIP member

ตั้งแต่เปิดศึก Yamaha ผมก็ยังโดนเสียง L-10 ของน้า Nit หลอนอยู่จนทุกวันนี้เลยครับ โชคยังดีที่ผมยังพอมีเส้นสายที่ญี่ปุ่นอยู่เลยมีคนช่วยหากีต้าร์เสียงดีสภาพดีให้ใด้แต่ L-10 ถ้าเจอสภาพสวยก็ราคาแพงระยับเลยครับในตอนนี้ ถึงยังไงผมก็ว่า L-series ทุกรุ่นนี่เสียงดีเกินราคาซื้อขายแน่นอนเมื่อเทียบกับกีต้าร์ฝรั่ง

ตั้งแต่เปิดบ้านเมื่อปีที่แล้วผมก็ยังไม่ใด้มีโอกาสเปิดบ้านอีกเลย เมื่อก่อนเคยขนกีต้าร์ไปบ้านเต่าทีละเป็นสิบตัวให้พวกน้าๆลองแต่ปีนี้ก็ไม่มีโอกาส พูดไปแล้วก็คิดถึงคืนวันเก่าๆครับ ผมใด้เพื่อนแท้หลายๆคนก็จากการซื้อขายกีต้าร์นี่แหละ คนแรกคือน้า Nit ที่ผมไปขออ้อนวอนซื้อ Guild F-47RCE เมื่อเกือบสี่ปีก่อน คนที่สองก็คือน้ายอดเยี่ยมที่เอา Yamaha FPX-300N มาเล่นให้ผมฟังที่บ้าน สมัยโน้นผมมีกีต้าร์อยู่แค่สิบกว่าตัวแต่พอมาเข้าเว้บก็เลยเริ่มบ้าไปกับเขาด้วยจนตอนนี้มีเกือบร้อยตัวแล้ว ขายเท่าไหร่ก็ไม่หมดเพราะมันชอบงอกออกมาใหม่อยู่เรื่อยๆ

ตั้งแต่เดือนนี้ผมคงจะทะยอยลงรูปของกีต้าร์ตัวโปรดทั้งหลายใน gallery แล้วครับเพราะถ้าจะเปิดบ้านอีกในเดือนธันวาเหมือนทุกปีที่ผ่านมาคนอ่านจะใด้ไม่ต้องเสียเวลารอรูปขึ้นในกระทู้ซื้อขาย ส่วนตัวไหนจะปล่อยนั้นตอนนี้ยังไม่อยากคิดครับเพราะยังเสียดายอยู่
08-10-2009, 22:41
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
(08-10-2009, 22:41)pood Wrote: ตั้งแต่เปิดศึก Yamaha ผมก็ยังโดนเสียง L-10 ของน้า Nit หลอนอยู่จนทุกวันนี้เลยครับ โชคยังดีที่ผมยังพอมีเส้นสายที่ญี่ปุ่นอยู่เลยมีคนช่วยหากีต้าร์เสียงดีสภาพดีให้ใด้แต่ L-10 ถ้าเจอสภาพสวยก็ราคาแพงระยับเลยครับในตอนนี้ ถึงยังไงผมก็ว่า L-series ทุกรุ่นนี่เสียงดีเกินราคาซื้อขายแน่นอนเมื่อเทียบกับกีต้าร์ฝรั่ง

ตั้งแต่เปิดบ้านเมื่อปีที่แล้วผมก็ยังไม่ใด้มีโอกาสเปิดบ้านอีกเลย เมื่อก่อนเคยขนกีต้าร์ไปบ้านเต่าทีละเป็นสิบตัวให้พวกน้าๆลองแต่ปีนี้ก็ไม่มีโอกาส พูดไปแล้วก็คิดถึงคืนวันเก่าๆครับ ผมใด้เพื่อนแท้หลายๆคนก็จากการซื้อขายกีต้าร์นี่แหละ คนแรกคือน้า Nit ที่ผมไปขออ้อนวอนซื้อ Guild F-47RCE เมื่อเกือบสี่ปีก่อน คนที่สองก็คือน้ายอดเยี่ยมที่เอา Yamaha FPX-300N มาเล่นให้ผมฟังที่บ้าน สมัยโน้นผมมีกีต้าร์อยู่แค่สิบกว่าตัวแต่พอมาเข้าเว้บก็เลยเริ่มบ้าไปกับเขาด้วยจนตอนนี้มีเกือบร้อยตัวแล้ว ขายเท่าไหร่ก็ไม่หมดเพราะมันชอบงอกออกมาใหม่อยู่เรื่อยๆ

ตั้งแต่เดือนนี้ผมคงจะทะยอยลงรูปของกีต้าร์ตัวโปรดทั้งหลายใน gallery แล้วครับเพราะถ้าจะเปิดบ้านอีกในเดือนธันวาเหมือนทุกปีที่ผ่านมาคนอ่านจะใด้ไม่ต้องเสียเวลารอรูปขึ้นในกระทู้ซื้อขาย ส่วนตัวไหนจะปล่อยนั้นตอนนี้ยังไม่อยากคิดครับเพราะยังเสียดายอยู่

วันวานในอดีตหวนกลับมาได้เสมอครับ
วันคืนเก่าๆยังฝังใจน้องๆทุกคนที่เคยสัมผัส
ผมเชื่อว่าน้องๆเหล่านั้นรอเวลานั้นอยู่ครับ

ผมชอบ New Old Stock
อยากเห็น กีตาร์ใน Pood's Guitar Gallery เต็มๆซะทีครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
08-10-2009, 22:53
napman Offline
VIP member

Likes Given: 91
(08-10-2009, 22:41)pood Wrote: ถ้าจะเปิดบ้านอีกในเดือนธันวาเหมือนทุกปีที่ผ่านมา

Dear Pood,
Please don't forget to let me know the exact day, I should be able to get my own cell phone few days after I arrive at BKK in late November. If everything goes as plan I might be able to come down from Chiangmai in that month just to join you guys (want to see you guys much more than any guitarBig Grin)
[A friendship needs a little mulch of contacts every so often-just to save it from drying out completely.

I always have great pleasure being alone by myself to play, If you're playing for any other reason, it won't last.
http://youtu.be/_tkGVGOKQ8c
08-10-2009, 23:01
VIP member

สำหรับพี่ napman ผมต้องเปิดบ้านต้อนรับเฉพาะพี่เป็นรายการพิเศษอยู่แล้วครับ อยากให้พี่ชวนเพื่อนเก่าๆมาแจมด้วยจังเลยจะใด้เป็นบุญหูซักครั้ง ช่วงต้นธันวามีวันหยุดเยอะด้วย
08-10-2009, 23:22
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
(08-10-2009, 18:44)nit gt Wrote: บอกได้เต็มปากว่าL-6 รุ่น นี้ สาวก yamaha ไม่ควรพลาดเป็นอย่างยิ่ง ด้วยราคาเทียบกันบาทต่อบาทแล้วกับเสียงที่ได้คุ้มมากๆ ควรต้องมี ไว้ในอ้อมกอด อย่างน้อย 1 ตัวเป็นอย่างยิ่งครับ ผมเคย มีอยู่ 2 ตัว โดน นาย หนอนแปลงกายเป็น ผีกับเพื่อนมาหักคอ ผมอีก ดูมันทำ....ส่วน อีกตัวที่มี มีพี่ คนหนึ่งให้ช่วยหา มาให้ 1 ตัว รุ่นอื่นก็ไม่ เอา เพราะฝังใจตอนเป็นวัยรุ่นเลยอยากได้รุ่นนี้มากเลยขายให้เขา ไป แต่ตัวที่ นายผีหนอน เอาไปเสียงดีกว่าเยอะ ครับ ไม่รู้เป็นเพราะ อะไร

ง่ะ.. ความผิดครั้งนั้น(รู้สึกผิดขึ้นมาทันที.. Sad )ต้องยกให้ stubburn ครับ(ก็เป็นคนได้กีต้าร์ไปนี่นา).. เพราะใจผมจริงๆวันนั้นกะพาไปลอง 580 มากกว่าอ่ะพี่..

แต่ถ้า L-6 ผมชอบตัวที่ผมเคยลงขายมากกว่าครับ..
http://www.nimitguitar.com/mybb/showthre...hlight=L-6
08-10-2009, 23:53

Forum Jump: