Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เรื่อง ก้ามปู สอนดนตรี
Author Message
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
RE: เรื่อง ก้ามปู สอนดนตรี
(31-03-2009, 11:37)karn Wrote:
(31-03-2009, 10:51)povation Wrote: ผมก็คนหนึ่งที่ไม่มีศิลปะในการพูด
สื่ออะไรออกไปหลายครั้งคนฟังไม่เข้าใจเจตนาดีของผม

โอ๋ๆๆๆ พ่อเต่าอย่าน้อยใจครับBig GrinBig GrinBig Grin

ผมเข้าใจน้าป๋อ 100% นะครับน้าป๋อ Shy
31-03-2009, 11:44
Find Like Post Reply
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
ผมว่าถ้าคนมองโดยปราศจากอคติส่วนตัว ต้องเข้าใจเจตนาพี่ป๋อได้ดีครับ ความคิดเห็นให้กันได้ครับ ของเพียวๆย่อมดีกว่าใส่ปลอก ให้ความรู้สึกดีกว่ากันเยอะครับ
(หมายถึงความคิดเห็นนะครับBig GrinBig Grin)
31-03-2009, 12:24
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

(31-03-2009, 11:44).::.pOoH.::. Wrote:
(31-03-2009, 11:37)karn Wrote:
(31-03-2009, 10:51)povation Wrote: ผมก็คนหนึ่งที่ไม่มีศิลปะในการพูด
สื่ออะไรออกไปหลายครั้งคนฟังไม่เข้าใจเจตนาดีของผม

โอ๋ๆๆๆ พ่อเต่าอย่าน้อยใจครับBig GrinBig GrinBig Grin

ผมเข้าใจน้าป๋อ 100% นะครับน้าป๋อ Shy

ใครทำให้พ่อเต่าระคายใจ.. เดี๋ยวสำนักเสี้ยมจะไปบั่นคอมันให้ครับ..

ป๋มอุตส่าห์ลบข้อความของตัวเองไปหลายกระทู้..
ไม่อยากจะเสี้ยมเรื่องที่ทำให้คนอ่านไร้รอยยิ้ม..

คิดไปคิดมา..

เสี้ยมกันให้จมธรณีไปข้างนึงก็ท่าจะดีแฮะ..

ดีมั๊ยครับอาจารย์ปู..

หรือเก็บไว้ให้เพื่อน ๆเราลับฝีปากกันก่อน.. เนอะ..

หึหึ.. เสี้ยมมมมมมมมมมมมมม..!!

.....................................................................

พี่ป๋อครับ..

มีคนบอกผมว่า..
สิ่งต่าง ๆภายนอก.. มักจะสะท้อนสิ่งที่เป็นในตัวตนเราครับ..
สิ่งต่าง ๆรอบตัวพี่ป๋อ.. ทั้งผู้คน.. และสิ่งแวดล้อมในชีวิต..
รอยยิ้ม.. เรื่องราวดี ๆ เพื่อนพ้อง.. พี่น้องที่น่ารัก..
ที่อยู่รอบตัวพี่ป๋อ..

มันก็คือ.. คำตอบของตัวตนพี่ป๋อแล้วครับ..

รัำกน้าป๋อครับ.. จุ๊บ จุ๊บ..

อิอิ.. เสี้ยมมมมมมมมมมมมมม..!!

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
(This post was last modified: 31-03-2009, 12:47 by โฟล์คน้อย.)
31-03-2009, 12:34
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
* ของเพียวๆย่อมดีกว่าใส่ปลอก ให้ความรู้สึกดีกว่ากันเยอะครับ *

อาจจะเป็นจุดหักเหของชีวิตไปเลยก็ได้ครับน้าสำสำสำ

ทีบางคนน้าkarnไม่ยอมไปโอ๋..มาโอ๋ผม เดี๋ยวเธอยิ่งน้อยใจเข้าไปใหญ่

ขอบคุณครับน้าปูกูรูห์ที่เข้าใจผม 100% แต่ผมเข้าใจตัวเองแค่ 99.9%

น้าโฟล์คน้อยควรเสี้ยมเข้าไปให้จมธรณีเลยครับ แล้วถึงเวลาค่อยใช้เสียม(อาวุธคู่ใจที่ใช้พรวนดินที่บ้าน)ขุดมาล้างน้ำแล้วก็เสี้ยมอีกเป็นเช่นนี้เรื่อยไป
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
(This post was last modified: 31-03-2009, 12:44 by povation.)
31-03-2009, 12:41
Website Find Like Post Reply
Guitarmania Offline
Member

ผมว่าน้าก้ามปูไปสมัครเล่นตลกคาเฟ่ ดีกว่านะครับ ยิ่งช่วงนี้ตลกมีแต่มุกเดิม ๆ ไม่ค่อยมีมุกใหม่ ๆ เลย ผมว่าถ้าน้าได้ออกแสดง คงฮาระเบิดเลย นี่แค่ขนาดคุยในเว๊ป ผมยังฮาขี้แตกขี้แตนเลย โอ๊ย ฮาจริง ๆ ครับ.....55555555.....
31-03-2009, 20:47
folkenman Offline
Member

Likes Given: 1
555

ข้าน้อยว่าจะไม่ยุ่งแล้วเชียว ตัดหญ้าอยู่ที่บ้านดี ๆ ก็มีคนโทรมาฟ้องเลยเข้ามาอ่านและวิเคราะห์สถานนะการณ์ไปในตัว

ถึงคุณก้ามปู

ผมเองเชื่อว่าคุณมีเจตนาที่ดีในการที่มีวิชาแล้วก็พยายามต่อยอดผ่องถ่ายความรู้ที่คุณมีอยู่นั้นให้กับสาธารณะชนได้ศึกษามันก็เป็นที่น่าชมเชยและสรรเสริญครับ ขอคารวะไว้ ณ ที่นี้อีกครั้ง

ส่วนใครจะว่าคุณว่าโอ้อวดอะไรก็ตามผมจะไม่พูดถึง เพราะมันไม่ใช่ประเด็นที่ผมสนใจ

ที่นี้เราลองมามองกันด้วยเหตุและผลนะครับ

เรื่องมีอยู่ว่าคุณก้ามปูพยายามถ่ายทอดความรู้เกี่ยวกับดนตรีซึ่งถ้าผมจับประเด็นและเข้าใจไม่ผิดก็คือคุณก้ามปูจะบอกอยู่ตลอดว่าคุณศึกษาด้วยตนเอง ผมก็อยากจะรู้เหมือนกันว่าการศึกษาด้วยตนเองนั้นคุณศึกษาจากตำราอ้างอิงเล่มไหนบ้างหรือคิดค้นทฤษฎีของคุณขึ้นมาเอง (ที่ถามแบบนี้ไม่มีเจตนามากวนคุณนะ)

แต่อยากจะชี้ประเด็นให้คนคิดว่าถ้าคุณศึกษาด้วยตนเองแล้วคิดค้นทฤษฎีของคุณขึ้นมามันไปสวนทางหรือคลาดเคลื่อนตามหลักวิชาการดนตรีซึ่งเป็นที่ยอมรับกันทั่วโลกซึ่งพี่น้องสมาชิกที่โต้ตอบกับคุณนั้นหรือสมาชิกที่โพสต์โต้แย้งคุณนั้นผมรู้จักและเห็นหน้าเป็น ๆ ทุกคนแหละ สมาชิกที่ web นี้มีวัฒนธรรมที่ดีอยู่อย่างหนึ่งคือจะยอมเป็นผู้ฟังที่ดีสามารถให้ผู้อื่นวิจารณ์แบบตรงไปตรงมาโดยมีหลักวิชาการมาอ้างอิงหรือเหตุผลอันสมควร ซึ่งจะที่ให้การต่อยอดผ่องถ่ายความรู้เรื่องเกี่ยวกับดนตรีหรืออะไรก็ตามที่มีการมองต่างมุมออกไปพวกเราก็จะต้องหาข้อสรุปที่ถูกต้องให้สมาชิกได้ประโยชน์เสมอมา มาแม้นแต่พี่ YODCHULA , น้า G-MANกับผมก็เคยมีความเห็นหรือความเชื่อว่าเรารู้เรื่องนั้นดีแตกต่างจากผม เราก็มาพูดคุยอ้างเอกสารหลักวิชาการหรืองานวิจัยว่าของใครถูกต้องหรือของใครยังเข้าใจแบบผิด ๆ อยู่และก็มีหลายเรื่องพี่น้องมสาชิกใน Web นี้ทำให้ผมเชื่อได้ว่าสิ่งที่ผมคิดว่ารู้จริง รู้ลึก รู้ดีนั้น เป็นการคิดเอง ออเอง ทั้งสิ้นขาดหลักการและเอกสารอ้างอิงซึ่งมันก็สอดคล้องกับสถานการณ์ที่เกิดขึ้นนี้ เพราะสมาชิกหลายท่านใน web นี้ความรู้ทางด้านดนตรีไม่ว่าจะเป็นทฤษฎีหรือปฏิบัติผมขอบอกและรับประกันเลยว่าขั้นเทพทั้งนั้น
ยกตัวอย่าง พี่ YODCHULA จบดนตรีมาโดยตรงจากสถาบันที่มีชื่อเสียงของประเทศไทยนั่นคือจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ซึ่งมีข้อมูลทางวิชาการโต้แย้งกับความเข้าใจที่คุณมีอยู่ (วิชาดนตรีที่คุณศึกษาด้วยตนเอง) ผมไม่ได้ว่า ๆ คุณมั่วแต่ก็อยากจะเห็นคุณเปิดโอกาสและเปิดใจมองโลกในแง่ดีว่า สิ่งที่คุณรู้จริง รู้ลึก รู้ดีนั้น เป็นการคิดเอง ออเอง หรือเปล่า หรือคุณเข้าใจและถึงป้อนข้อมูลผิดตั้งแต่แรกจึงได้เข้าใจผิดเสมอมา และมันกันสามารถจะมานั่งพูดคุยนำเอกสาร, ตำรา , หลักวิชาที่ถูกต้องมาสังคยนาความคิดกันใหม่ จริง ๆแล้วถ้ามองมุมกลับ พี่ YODCHULA อาจจะผิดก็ได้ (แต่มันไม่น่าจะเป็นไปได้)

สรุป คุณก้ามปูครับเรามาสังคยนาความรู้เกี่ยวกับดนตรีให้รู้แล้วรู้รอดไปเลยดีไหม๊ พบหน้ากันคุณก็นำงานวิจัยของคุณมาแสดงมาอธิบายให้พวกสมาชิกได้วิเคราะห์งานและสิ่งที่คุณเรียกว่าศึกษาด้วยตนเองนั้นมันถูกต้องหรือไม่ ดีกว่าจะมานั่งสงครามน้ำลายกันไปมาไม่เกิดประโยชน์อะไร มันสะะใจพวกดูแล้วเกิดอาการมันส์เปล่า ๆ แต่ถ้าคุณเข้าใจผิดเกี่ยวกับความรู้ด้านดนตรีผมก็หวังว่าคุณคงจะยอมรับว่าสิ่งที่คุณรู้จริง รู้ลึก รู้ดีนั้น เป็นการคิดเอง ออเองทั้งสิ้น

ปล. ไม่ต้องโทรมาหาผมนะครับ ถ้าอยากเจอและพูดคุยสังคยนาความรู้เกี่ยวกับดนตรีก็ให้โพสต์นัดวัน เวลา สถานที่ (ในเมืองไทยนะครับ) ได้เลยผมเชื่อว่ามีสมาชิกไม่น้อยที่จะทำให้คุณตาสว่างเสียที

ตั้งสติก่อน Start
ธรรมะที่เชื่องช้าก็ยังดีกว่าอธรรมที่ปราดเปรียวไม่ใช่เหรอ
31-03-2009, 22:13
ก้ามปู Offline
Junior member
**

อืม....... จากผู้ชาย คนนึง ที่ใช้ ไม้จากต้นก้ามปู เป็นเครื่องดนตรี... มันคือ แคน
01-04-2009, 20:01
Jazzy Metal Offline
Senior member

...... โอ้ อะไรนี่ !!!!!......

บังเอิญผมไม่ได้ Online สิบกว่าวัน มาอ่านกระทู้ คุณก้ามปู สอนดนตรี อ่านแล้วสลดใจแทนเพื่อนๆ น้าๆ ในเวปครับ SadSad

คุณก้ามปูควรจะตั้งชื่อกระทู้ว่า "ก้ามปู สอนทฤษฏีดนตรี(ของตูเอง คิดค้นโดยตูเอง)" เพราะเขาจะได้ตัดสินใจว่าจะอ่านหรือไม่อ่าน ดีกว่าทำให้คนอื่นเข้าใจข้อมูลผิดพลาดมหันต์ขนาดนี้

คนเราหลอกคนอื่นได้ แต่หรอกตนเองไม่ได้ครับ

ถ้าคุณมีความสุขจริงๆ และมั่นใจในสิ่งที่ทำอยู่อย่างแท้จริง ก็จงทำต่อไป แต่อย่ามาทำคนอื่นเข้าใจผิด / แต่ถ้าคุณรู้ตัวว่าหลอกตนเองและคนอื่นๆ อยู่ หยุดซะเถิดครับ ก่อนจะสายไปกว่านี้

..........................................................................................................

++..Love Animals, Stop Eating Them..Please..++
02-04-2009, 22:29
Website Find Like Post Reply
giggsjazzman Offline
**

ฮาปนหดหู่ครับ....
ผู้ชายสากๆ ที่อยากให้โลกนี้มีแต่ความรัก
14-12-2009, 16:57
L_Barrios Offline
**

(14-12-2009, 16:57)giggsjazzman Wrote: ฮาปนหดหู่ครับ....

อ่านมาตั้งนาน อันนี้ตรงใจผมสุดเลย
14-12-2009, 19:11

Forum Jump: