Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ระวัง..อาจมีภัย
Author Message
oomulanoo Offline
Member

Likes Given: 2
RE: ระวัง..อาจมีภัย
ยุคนี้มิจฉาชีพเยอะครับ มาทุกรูปแบบเลย
~.o.เดินถอยหลังไปข้างหน้า.o.~
06-08-2009, 13:16
Find Like Post Reply
Microtone Offline
Member

Likes Given: 0
(06-08-2009, 10:33)Ke@nG Wrote:
(06-08-2009, 10:29)ยอดเยี่ยม69 Wrote: ล่าสุดจับสาวจีนได้ที่เชียงใหม่เกือบร้อยคน สวยๆทั้งนั้น ขาว..อวบ ทุกคน
ใช้วิธีเดียวกันคือโทรไปหลอกคนจีนที่เมืองจีนหรือไต้หวันเรื่องคืนภาษี
บอกวิธีการโอนเงิน แต่เป็นการโอนไปให้มัน ไม่ใช่รับโอนเงิน

สวย.....ขาว....อวบ......เกี่ยวกับระบบภาษีก็ได้ด้วยเน๊าะ น้ายอดเยี่ยม!!

5 5 5 5 5 5
อยากจะไปเชียงใหม่จังเลยฮ๊ะ Tongue
[Image: ngsarah03.jpg]
06-08-2009, 15:40
Panda Offline
Member

มีคนรู้จักก็หลงเชื่อและโดนหลอกไปเหมือนกันค่ะ ตั้งหลายหมื่น ช่วงถึงกำหนดยื่นภาษีเงินได้มีข่าวเยอะมากๆ นึกว่าหายกันไปแล้วซะอีก Sad
อดทนเวลาที่ฝนพรำ..อย่างน้อยก็ทำให้เราได้เห็นถึงความแตกต่าง..เมื่อวันเวลาที่ฝนจาง..ฟ้าก็คงสว่างและทำให้เราได้เข้าใจ..ว่ามันคุ้มค่าแค่ไหนที่เฝ้ารอ...
Never Give Up!

06-08-2009, 16:28
nit gt Offline
VIP member

Likes Given: 1
ก็ใช้ วิธี เลี่ยง เยอะ ๆ ซิครับ มีหรือ จะโทรมาคืน...
06-08-2009, 17:25
Kor -17 Offline
Senior member

Likes Given: 5
เรื่องนี้ รู้สึกว่าพึ่งจะออกรายการทีวีรายการหนึ่งไปครับ ประมาณว่าได้รับภาษีคืนนี่แหละ....ระวังครับ อย่าหลงเชื่อเป็นอันขาด
06-08-2009, 17:32
Website Find Like Post Reply
guitarpom Offline
Member

มีข่าวเตือนเรื่องแบบนี้บ่อยมากครับ...ถ้าใครไม่ค่อยติดตามข่าวสาร...ต้องเผลอตัวตกหลุมพรางนี้แน่นอน....แต่มุขนี้เริ่มฝืดแล้วครับหากินไม่ค่อยออกแล้ว...ไม่รู้มันจะงัดกลยุทธอะไรออกมาหลอกคนอีกเตรียมตัวไว้ครับ....ทางที่ดีอย่างกดีที่สุดครับ....ไม่มีใครจะเอาตังค์มาให้เราฟรีๆหรอกครับ.....
06-08-2009, 18:20
บัติ Offline
Member

เคยดูในทีวีช่วงดึกๆ เป็นลักษณะมิจฉาชีพหลอกลวง อาศัยตอนที่เรารับโทรศัพท์ยังงงๆอยู่ แล้วจะให้ไป ATM แล้วคุยเร่งรีบให้กดไปเรื่อย ทำตามคำสั่ง โดยให้กดเป็นภาษาอังกฤษ เวลากดเข้าบัญชีของมัน มันบอกว่าเป็นระหัสการโอน
สรรพากรจะไม่ใช้วิธีนี้ครับ.......ระมัดระวังนะครับ
06-08-2009, 20:14
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
กรมสรรพากร ไม่มีการคืนเงิน โดยการโอนเข้าบัญชี ใดๆทั้งสิ้นครับ

พฤติกรรมคือ โทรมาจาก Call Center ว่ามีภาษีคืน ให้เลือก ว่า จะรับเช็ค หรือ โอนเข้าบัญชี
ถ้าเลือกรับเช็ค มันจะบอกว่า ต้องมารับ ภายในวันนี้เท่านั้น ไม่งั้นเช๊คหมดอายุ

แต่ถ้าเลือก ATM มันจะขอเลยที่บัญชีครับ แล้วให้เราไปที่ตู้ ATM ภายในครึ่งชั่วโมง เพื่อไปเช็คว่าเงินเข้าหรือไม่
แล้วก็เสร็จมัน ................... เลวสุดๆ พวกนี้

คนไทยด้วยกัน ผมสอบถามสรรพากรที่คุยก้วย เค้าบอกว่า จับยาก เพราะมันโทรมาจากประเทศเพื่อนบ้านของเราครับ เบอร์จะขึ้นต้นด้วย ++

ผมก็โดนเมื่อ เดือนก่อน ผมก็ด่าแบบ ออกอากาศไม่ได้ ไม่เคยด่าใครแบบหยาบๆขนาดนี้ มาก่อนครับ

ที่ผมรู้เพราะผมกำลังโดนภาษีย้อนหลังอยู่ อีบ้านี่ มาจากไหน จะมาคืนให้ .............. ตรูกำลังต่อรองจะลดหย่อนอยู่

ย้ำอีกครั้ง กรมสรรพากร ไม่มีการคืนเงิน โดยการโอนเข้าบัญชี ใดๆทั้งสิ้นครับ

ช่วยๆกันระวังครับ เตือนเพื่อนฝูงด้วยน๊ะ
06-08-2009, 21:43
BENZ Offline
(-1833 Custom Shop-)

Likes Given: 62
ขอบคุณมากครับ นึกว่าเดี๋ยวนี้จะไม่มีแล้วซะอีก เห็นโดนจับไปตั้งหลายกลุ่มแล้ว
I haven't got a clue.
06-08-2009, 22:00
myakira Offline
NPFC - Na Ping Fan Club

ที่เคยเจอกับตัวมันไม่ได้เล่นกับความโลภ แต่มันเล่นกับความกลัวของคนครับ ..เหตุเกิดมาหลายเดือนแล้วแต่เห็นมีกรณีคล้ายๆ กัน(ซึ่งไม่ซับซ้อนแบบนี้)ไปออกในรายการโทรทัศน์ เลยไม่ได้เล่าผ่านสื่อเพราะนึกว่ารู้กันทั่วแล้ว

คราวนั้นมันโทร.เข้ามือถือ พอรับสายก็เป็นเสียงจากระบบอัตโนมัติ อ้างว่าเป็นระบบเตือนให้ชำระหนี้บัตรเครดิตที่ค้างอยู่จากธนาคาร UFO ในเสียงจากระบบที่ว่าอ้างว่ามียอดค้างตั้งหมื่นกว่าบาท และทิ้งท้ายให้กด 0 เพื่อสอบถามเจ้าหน้าที่

ผมไม่ได้ใช้บัตรเครดิตของธนาคารนั้นมา 2-3 เดือนแล้ว นึกสงสัยอยู่แต่ก็ลองกด 0 ไปเพื่อสอบถามให้แน่ใจเผื่อว่าจะหลงลืมจริงๆ ปรากฏว่าคนรับปลายสายพูดภาษาภาคกลางสำเนียงโหลยโท่ยเกินกว่าจะเป็นเจ้าหน้าที่ call center ของธนาคารชั้นนำ เลยมั่นใจว่าของเก๊แน่ ...ไหนๆ ก็ไหนๆ ... อยากเล่นกะตรูใช่มะ ..จัดให้..

มันอ้างว่าผมค้างชำระ เมื่อผมยืนยันกลับไปว่าไม่ได้ใช้บัตรเครดิตมาหลายเดือนแล้ว มันก็ทำเป็นต๊กกะใจแล้วบอกว่าสงสัยเป็นพวกมิจฉาชีพ ช่วงนี้กำลังระบาด ธนาคารขอบันทึกข้อมูลไว้และจะส่งต่อให้แบงค์ชาติสอบสวน ซึ่งจะมีเจ้าหน้าที่โทร.กลับมาหาผมเอง ...ดูเป็นมิจฉาชีพที่มีความพยายามเหมือนกันนะเนี่ย ถึงได้วางขั้นตอนซะซับซ้อนขนาดนี้ 555

ไม่ทันไรก็มีคนโทร.มาโดยอ้างตัวเป็นฝ่ายสืบสวนหรืออะไรซักอย่างของแบงค์ชาติ ทำเป็นถามว่าผมมีบัญชี ATM อยู่ในแบงค์ไหนบ้าง มันอ้างว่าเกรงผมจะถูกล้วงข้อมูลซะแล้ว ขอให้ผมไปที่ตู้ ATM เพื่อให้ ผู้ว่าฯแบงค์ชาติ ปรับข้อมูลใหม่ ...แทบกลั้นหัวเราะไม่อยู่เลยครับ เพราะนอกจากสำเนียงของเจ้าหน้าที่กำมะลอจะส่อภาษาว่าเป็นพวกเดียวกับมิจฉาชีพคนแรกแล้ว มันยังกล้าเล่นมุกผู้ว่าฯแบงค์ชาติว่างงานอีก ...คนวาง plot มันคงนึกว่าผมกินหญ้ามั้ง ถึงได้ปั้นเรื่องซะน่าเชื่อเหลือเกิ๊นนนน

ผมบอกว่าไปตอนนี้ไม่ได้เพราะทำงานอยู่ มันก็ถามว่าเลิกงานกี่โมง จะถึงหน้าตู้ ATM กี่โมง ถึง 5 โมงเย็นแน่นะ จะได้ให้ผู้ว่าฯ โทร.กลับไป ...ฟังแล้วปลื้มจนน้ำลายไหล.. ผมกำลังจะได้ต่อสายตรงคุยกับผู้ว่าฯแบงค์ชาติ ..กร๊ากกกก

ผมถามชื่อของเจ้าหน้าที่กำมะลอคนนั้น มันก็บอกมาทันทีประหนึ่งเตรียมการไว้แล้ว ซึ่งมันคงพอจะรู้แล้วว่าผมไม่เชื่อมันแน่ จึงรีบตัดบทและวางสายไปอย่างรวดเร็ว จากนั้นผมก็โทร.กลับไปที่ธนาคารเจ้าของบัตร ได้ความว่าช่วงนี้ทางธนาคารประสบปัญหาถูกมิจฉาชีพอ้างชื่อไปหลอกชาวบ้านจริงๆ จากนั้นผมโทร.ไปแบงค์ชาติ ขอต่อสายไปที่แผนกอะไรซักอย่างตามที่มิจฉาชีพอ้าง ปรากฏว่ามีหน่วยงานนั้นอยู่จริงแต่ไม่มีเจ้าหน้าที่ชื่อเดียวกับที่มันบอก และเจ้าหน้าที่ตัวจริงเสียงจริงก็รับว่าโดนป่วนหนักเหมือนกัน ..อ้อ..เจ้าหน้าที่ของแท้เสียงหวานทีเดียวครับ เสียดายที่ไม่ได้ถามชื่อกับเบอร์มือถือ..อิอิ..

ทันทีที่เสร็จเรื่อง ผมโทร.ไปเล่าให้คุณพ่อคุณแม่ฟัง โดยเฉพาะคุณแม่นี่ต้องเน้นเลยครับ เพราะท่านเป็นคนซื่อมากและเพิ่งจะทำบัตรเครดิตเมื่อไม่นานมานี้ เกรงว่าจะหลงเชื่อเพราะความกลัวว่าจะเสียเครดิตหรืออะไรก็ตาม เลยต้องย้ำกันเยอะหน่อย

อีกกรณีนึงที่เจอ e- mail จาก PAYPAL ขวัญใจชาว EBAY ส่งมาให้ click link เข้าไปกรอกข้อมูลส่วนตัว โดยอ้างโน่นนี่สารพัดทำนองว่าถ้าไม่ให้ข้อมูลไป verify วันหลังจะ bid ไม่ได้ ...ผมลบ mail พวกนั้นทิ้งทุกครั้งแต่ก็ยัง bid ได้เรื่อยๆ ครับ

ขอให้ปลอดภัยทุกท่านครับ
อภัยทาน คือการให้ทานสูงสุด
Seek for understand, then to be understood

One day I'll fly away
Leave all this to yesterday
What more could your love do for me ?
When will love be through with me ?

(This post was last modified: 06-08-2009, 22:07 by myakira.)
06-08-2009, 22:02
Website Find Like Post Reply

Forum Jump: