Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ตัวอย่างเสียงของกีต้าร์โปร่ง Gibson รุ่นเก่าๆ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ตัวอย่างเสียงของกีต้าร์โปร่ง Gibson รุ่นเก่าๆ
เมื่อเช้าใด้เข้าไปอ่านกระทู้ของอาจารย์ Yuth PU ที่ตามหา Gibson B-25 เลยถือโอกาสมาคุยเรื่องเสียงของ Gibson รุ่นโบราณซะเลยเพราะคนแก่อย่างผมเคยสัมผัสมาเยอะแล้วแต่พวกน้าๆรุ่นเด็กอาจเคยเห็นแต่รูปครับ

http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=9563

การวิจารณืเสียงนั้นมันไร้ค่าถ้าไม่มี clip ให้ฟัง บังเอิญผมไปเจอคลิปของนักดนตรีญี่ปุ่นที่มีกีต้าร์พวกนี้มากมายและอัดด้วยอุปกรณ์ชั้นดีเลยเอามาตั้งเป็นกระทู้ใด้ไงครับ

1. Gibson Small Body Guitars

กีต้าร์ประเภทนี้เรามักจะเหมารวมๆกันว่าเป็นกีต้าร์สำหรับเล่นเพลง blues ความจริงแล้วมันคือกีต้าร์ราคาถูกสำหรับคนหัดเล่นครับ (สมัยนั้นกีต้าร์จะถูกจะแพงก็ made in USA ทั้งนั้น) ที่ศิลปินอย่าง Robert Johnson หรือ Nick Lucas เอามาเล่นก็เพราะตอนที่ยังไม่มีชื่อเสียงเขาไม่มีสตางค์ซื้อกีต้าร์แพงๆครับ

Gibson เริ่มผลิตกีต้าร์ตัวเล็กในปี 1926 คือรุ่น L-0, L-1 ต่อมาก็ผลิต L-00 ในปี 1932 ราคาตอนนั้นแค่ตัวละ 25 เหรียญเองครับ

พอมาถึงปี 1942 ซึ่งเป็นช่วงสงครามก็ออกมาแทนที่ L-serie ด้วย LG series คือ LG-0, LG-1, LG-2, LG-3 สองรุ่นแรกนั้นมีการลดต้นทุนโดยใช้ ladder bracing แทน X-bracing ครับ เสียงของกีต้าร์ที่ใช้ ladder bracing นั้นหัวโน้ตจะคมแต่ถ้าตีคอร์ดแล้วเสียงจะแข็งมากครับ ดังนั้นถ้าเอามาเล่น blues ก็เพราะดีเหมือนกัน

ลองฟังตัวอย่างเสียงของรุ่น LG-0 ที่เป็น mahogany ทั้งตัวและใช้ ladder bracing ใด้เลยครับ

ต่อมาในปี 1962 Gibson ก็ออกรุ่น B-25, B-25N มาแทนรุ่น LG-2, LG-3 ข้อแตกต่างก็คือ B-25 ใช้ adjustable bridge ที่เป็นไอเดียของ Gibson ว่าทำให้คนเล่นปรับความสูงของ saddle ใด้ตามใจชอบเหมือนกีต้าร์ไฟฟ้า ข้อเสียของมันก็คือมันทำให้ sustain และ overtone หายไปครับ

ลองมาฟังเสียง B-25 ที่ใช้ adjustable bridge กันครับด้วยเพลงสุกี้ยากี้

แล้วลองเทียบเสียงกับรุ่น LG-3 ที่เสป็คเหมือนกันแต่ใช้ bridge ปกติครับ ผมว่าเสียงต่างกันเยอะเลยนะครับ

ถ้าใครคิดจะซื้อกีต้าร์ประเภทนี้มาใช้แบบตัวเดียวจบนี่ก็คงต้องเลือกให้ดีหน่อยก่อนซื้อนะครับว่ามันเหมาะกับสไตล์การเล่นและร้องของคุณเองหรือเปล่า ตอนนี้ถ้าเป็นรุ่น reissue ก็มี L-00 ที่ Gibson ผลิตมาอย่างต่อเนื่องและราคาไม่แพงนัก

http://www2.gibson.com/Products/Acoustic...egend.aspx#

หรือ L-1 Robert Johnson

http://www2.gibson.com/Products/Acoustic...n-L-1.aspx#

ความจริงแล้วพวก Gibson ตัวเล็กนี่แม้จะไม่ใช่กีต้าร์แพงตอนที่ออกมาเมื่อหลายสิบปีก่อนแต่ตอนนี้ไม่ว่าจะเป็นรุ่นเก่าสภาพสวยๆหรือรุ่น reissue ก็ราคามือสองเกินสี่ห้าหมื่นบาทแล้วทั้งนั้น ทางเลือกอีกทางคือลองหาซื้อ K. Yairi G-1F ที่หน้าตาเหมือน B-25 แต่ผมว่าเสียงนุ่มกว่าอีก วันก่อนเห็นมีคนลงขายราคาไม่ถึงสองหมื่นครับแต่ไม่มีกล่องนะ

ในความเห็นของผมแล้วกีต้าร์อะไรก็เล่น blues ใด้ครับเพราะสำเนียงและวิญญาณของเพลง blues มันอยู่กับนิ้วคนเล่นไม่ใด้อยู่ที่กีต้าร์ ใครคิดว่าไม่จริงก็ลองฟังผู้หญิงตัวเล็กคนนี้เล่น blues ด้วยกีต้าร์ Guild Jumbo F-50 ใด้เลยครับ (ผมคิดว่าเสียงมันออกมาแนวนี้ใด้เพราะเธอใช้ปิ้คอัพ Sunrise เสียบเข้าแอมป์หลอดครับ)

จบตอนที่หนึ่ง

(This post was last modified: 03-03-2011, 17:29 by pood.)
03-03-2011, 14:32
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
ตัวอย่างเสียงของกีต้าร์โปร่ง Gibson รุ่นเก่าๆ - by pood - 03-03-2011, 14:32

Forum Jump: