Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ปรับความสูงของสายแล้ว เสียงไม่ ดิบ สะใจ เหมือนเดิมครับ
Author Message
veedemort Offline
ฝีมือ 4 ... อุปกรณ์ 120

Likes Given: 0
ปรับความสูงของสายแล้ว เสียงไม่ ดิบ สะใจ เหมือนเดิมครับ
สวัสดีครับ สมาชิกบ้านสีฟ้า

เมื่อซักเดือนมาแล้ว ผมเอากีต้าร์ ไปให้ช่างเค้าปรับ touching

เดิม ... สายสูงมาก คอโก่งมาก เล่นไปแค่ ครึ่งชั่วโมง นิ้วก็ล้า จนเล่นต่อไม่ไหวละคับ

ช่างเค้าทำงานได้เรียบร้อยดีมากครับ ... ปรับสายให้ต่ำลง และแต่ง bridge ให้ match กับ radius ของ fingerboard ด้วย

ทำให้เล่นสบายขึ้นเยอะ

แต่ ... เสียงมันกลับ นุ่มนวล ขึ้นเป็นอย่างมากคับ !!! ... ความดิบ และ ความพุ่ง หายไปเยอะ

ก่อนหน้านี้ ผมเปลี่ยนสายกีต้าร์ของผมอีกตัว จาก 80/20 เป็น phosphor bronze แล้วทำให้ผม หงุดหงิด กับความนุ่มนวลมาทีนึงแล้วครับ ... สงสัยต้องใช้ 80/20 อย่างเดียว Smile

คำถามครับ ... ความสูงของสาย และการแต่ง touching แบบต่างๆ มีผลต่อเสียงยังไงบ้างครับ

ขอบคุณค้าบบบ
02-03-2011, 12:06
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
ปรับความสูงของสายแล้ว เสียงไม่ ดิบ สะใจ เหมือนเดิมครับ - by veedemort - 02-03-2011, 12:06

Forum Jump: