Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Martin & Gibson มวยถูกคู่หรือเปล่าครับ
Author Message
somboon.c Offline
Member

Likes Given: 0
RE: Martin & Gibson มวยถูกคู่หรือเปล่าครับ
(28-02-2011, 18:50)นริศ วงษ์เวช Wrote: J45 ตอนนี้ น้า Rham ขาย อยู่ 67,000 บาท ลดได้นิดหน่อย
น้า Rham บ้านอยู่แถวไหนครับ

(28-02-2011, 22:55)somboon.c Wrote: J45 ตอนนี้ น้า Rham ขาย อยู่ 67,000 บาท ลดได้นิดหน่อย
เป็นมือ 2 ใช่เปล่าครับ...และบ้านน้า Rham อยู่แถวไหนครับ

(25-02-2011, 21:37)pood Wrote: สองยี่ห้อนี้เขาแลกหมัดต่อหมัดกันมาหนึ่งร้อยปีแล้วครับ

Martin เกิดก่อน Gibson เจ็ดสิบกว่าปี (1833 vs 1906) แต่ในวงการกีต้าร์โปร่งนั้นก็ผลัดกันรุกผลัดกันรับตลอดมา Gibson มาชนะขาดตอนที่ทำกีต้าร์ไฟฟ้าออกมาขายโดยเอาปิ้คอัพมาติดกีต้าร์โปร่งซึ่งทำให้กีต้าร์โปร่งเข้าไปมีบทบาทในวง dance band ใด้ กีต้าร์โซโล่นี่เกิดขึ้นใด้เพราะ Gibson นะครับและก็เป็นต้นกำเนิดของ rock &roll ด้วย

ในยุค 60s นั้นไม่มีกีต้าร์ฮีโร่หรือศิลปินคนไหนเอา Martin ไปชึ้นเวทีหรอกครับเพราะ Martin มันเป็นกีต้าร์สำหรับตีคอร์ดอย่างเดียวในสมัยนั้นและคนที่ใช้ Martin ก็เป็นพวกนักดนตรีแบ้คอัพซะเป็นส่วนใหญ่ จนถึงทุกวันนี้คนส่วนมากยังไม่รู้เลยว่า Paul McCartney และ John Lennon มี Martin D-28 คนละตัวสำหรับใช้ในห้องอัดแต่ถ้าเล่นสดเขาใช้ Gibson J-160E ตลอด แม้แต่ในยุคนี้พวก Guitar heroes นอกจาก Eric Clapton และ John Mayer ก็ไม่ใช้ Martin ครับ

กีต้าร์ Martin กับ Gibson นั้นเอามาประกบกันตัวต่อตัวไม่ใด้เพราะ Martin ไม่กล้าทำกีต้าร์ที่ใช้ไม้ maple ออกมาแข่งกับ Gibson (เรื่องนี้ Chris Martin เป็นคนสารภาพเองนะครับ) สำหรับสมาชิกบ้านสีฟ้าซึ่งเล่นกีต้าร์โปร่งเป็นงานอดิเรกกันซะเป็นส่วนใหญ่มักจะนิยมชมชอบ Martin เพราะเสียงเปล่าๆมันนุ่มนวลกว่า Gibson เยอะแต่คนที่เล่นเป็นอาชีพมักบ่นกันว่ามันปรับเสียงยากมากเวลาเล่นออกแอมป์ตามร้านเพราะเบสมันหนักและทอดยาวเกินไปไม่เหมือน Gibson ที่เบสค่อนข้างกระชับและหางเสียงสั้นจนเขาเรียกกันว่า "Gibson Thump"

ถ้าคิดจะซื้อมาเพื่อขายต่อในอนาคตก็ไม่ต้องคิดมากครับ ซื้อ Martin ไปเลยเพราะราคามือสองสามสี่ไม่ค่อยตกและขายไปก็ไม่เสียดายเพราะหาตัวใหม่ที่เสียงเหมือนตัวเก่าใด้ ส่วน Gibson นั้นถ้าคุณเจอตัวที่เสียงถูกใจคุณเมื่อไหร่ก็อย่าปล่อยไปเด็ดขาดเพราะอาจหาใหม่ไม่ใด้เนื่องจากในรุ่นเดียวกันลองไปสิบตัวเสียงอาจจะถูกใจคุณแค่ตัวเดียวเองครับ อย่าง Martin ในบ้านผมนี่ถ้ามีคนมาขอซื้อผมก็ปล่อยให้ใด้ทุกตัวครับแต่ถ้าเป็น Gibson โปร่งบางตัวนี่ถ้าไม่รักกันจริงก็ไม่ยอมปล่อยให้แน่นอน
มันมากครับ....เพิ่งเคยดูเป็นครั้งแรกครับ เกิดไม่ทัน แต่เพลงมันเป็นอมตะไปแล้วครับ
โลกสวยด้วยมือเรา...เหล่านักดนตรี
(This post was last modified: 28-02-2011, 23:16 by somboon.c.)
28-02-2011, 22:55
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: Martin & Gibson มวยถูกคู่หรือเปล่าครับ - by somboon.c - 28-02-2011, 22:55

Forum Jump: