Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีต้าร์รุ่่นใหม่ของ Martin ในงาน NAMM 2008
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: กีต้าร์รุ่่นใหม่ของ Martin ในงาน NAMM 2008
ปีนี้ Martin ออกพวก Limited Edition มาเยอะมากครับ

ถ้าให้ผมทาย ผมทายว่ารุ่น 000-42M Eric Clapton น่าสะสมสุด เพราะรุ่น 000-42ECB ตอนนี้ราคามือสองสูงกว่ามือหนึ่งเกือบเท่าตัวแล้ว

กีต้าร์ไม่ใช่สิ่งฟุ่มเฟือยนะครับ ถ้าใครมองว่ากึต้าร์เป็นแค่เครื่องมือที่ใช้เล่นดนตรีก็คงเห็นว่ากีต้าร์สะสมพวกนี้แพงอย่างไร้เหตุผล แต่ผมว่าคนบ้านนี้ส่วนใหญ่คงไม่ใด้มองอยู่มุมแคบฯแค่นี้ครับ

แล้วใครล่ะคือนักสะสมกีต้าร์ ผมว่าคนที่มีกีต้าร์มากกว่าหนึ่งตัวในบ้านทุกคนครับ (ไม่นับคนที่ประกาศขายตัวเก่าแต่ไม่มีใครซื้อ) คนที่จะเป็นนักสะสมใด้ในหลักการเศรษฐกิจพอเพียงต้องมีคุณสมบัติอย่างเดียวครับคือ มีรายใด้สูงกว่ารายจ่ายประจำ หรือมีสตางค์เหลือใช้นั่นแหละ

เรื่องการตกเป็นเหยี่อของพ่อค้านี่ก็เป็นเรื่อมุมมองของแต่ละบุคคลนะครับ ผมว่าคนที่เขามีสมองพอที่จะหาเงินมาซื้อของฟุ่มเฟือยใด้เขาคงไม่ตกเป็นเหยื่อใครง่ายฯ
หรอก ผมเองก็เคยคิดแบบนี้เหมือนน้าบูเรื่องรถยนตร์ยี่ห้อนึง รถยี่ห้อนี้
ราคาขายเมืองนอกแพงกว่า Honda Jazz แค่ 10-15% แต่ผู้นำเข้าบ้านเรา
กลับตั้งราคาสูงกว่า jazz ประมาณ 500% รถ city car รุ่นนี้เลยราคาสามล้าน
ขึ้นตอนเข้ามารุ่นแรกฯ ผมเลยบอกทุกคนที่มาถามว่า

"ถ้าจะซื้อรถรุ่นนี้มีเงินอย่างเดียวไม่พอหรอก ต้องโง่ด้วย"

แต่รถรุ่นนี้ก็ขายดิบขายดีเพราะมันกลายเป็นแฟชั่นไปเพราะคนขับส่วนใหญ่ก็ไม่ใด้ใช้สตางค์ตัวเองซื้อหรอก นี่ถ้าเอาสตางค์สามล้านไปซื้อ prewar Martin D-45
เมื่อหกปีก่อนแทนที่จะซื้อรถละก้อ ตอนนี่ขายใด้กำไรร่วมล้านแล้วนะครับ
23-01-2008, 22:28
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: กีต้าร์รุ่่นใหม่ของ Martin ในงาน NAMM 2008 - by pood - 23-01-2008, 22:28

Forum Jump: