Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2008 Mario Beauregard MP Natural
Author Message
เม็ดพริก Offline
Member

Likes Given: 144
RE: 2008 Mario Beauregard MP Natural
(25-02-2013, 09:51)cort Wrote: น้า povation ครับ คือผมจำได้ว่าในนี้เมื่อนานมาแล้ว บอกผมว่าดูที่ขนาดของแกรน ไม้อ่าคัฟ แบบว่า AA น่าจะ อยู่ที่ 1 มิมิล(ประมาณ สายที่ห้าที่หก) แล้วก็ลดลงไปตามขนาดจำนวนเอที่มากขึ้น แบบไม้โคนต้น ถี่มากๆ ก็ให้เป็น มาสตร์เตอร์ A4 คือมันมีแกรนขนาดพอๆ กับ สายหนึ่ง แต่ไม่เกินสายสอง อะไรแบบนี้ พอมาเจอตัวนี้ เดาว่าขนาด เกือบๆเซนต์ ผมก็เลยว่าที่ผมรู้มานี่ ยังรู้ไม่ครบแน่ๆ ย่างไรช่วยขยายความอีกนิดครับ ขอบครับ

Big Grinยังงัยผมขอตอบแบบคนรู้ไม่มากนะครับเพิ่มเติมอย่างไรต้องรอน้าๆ เซียนๆท่านมาตอบอีกทีครับผมBig Grin เท่าที่ผมทราบเกรดของไม้ว่าเป็นกี่Aนั้นเค้าวัดตามความสวยครับ ซึ่งไม้แต่ละชนิดการระบุว่าแบบไหนสวยนั้นต่างกันครับBig Grinคิดว่าการจัดคุณภาพไม้ตามเกรนไม้ ที่น้าcortเข้าใจน่าจะเป็น ไม้สน น่ะครับเพราะไม้สนเค้านิยมเกรนถี่ๆถือว่าสวยครับ(เท่าที่ผมทราบนะครับ )ส่วนไม้Mapleที่ขึ้นลาย เฟรม แบบนั้นจัดคุณภาพตามความถี่และความสม่ำเสมอของเฟรมที่เห็นเป็น3มิติ อย่างที่น้า ป๋อ บอกใว้ตามนั้นจริงแท้แน่นอนชัวร์ป๊าบครับBig Grin ตัวอย่างไม้ของกีต้าร์ตัวนี้ผมว่าลายเฟรมถี่และสมำเสมอมากจนคนขายเดิมเครมว่าเป็น5A ผมว่าก็ดูสมน้ำสมเนื้อครับ ถ้าอยากดูลายแบบ2A 3A ที่สวยน้อยกว่านี้หาง่ายครับเดี๋ยวผมจะลองหาลิ้งค์ให้ชมนะครับBig Grin

http://www.gbase.com/gear/eastman-guitars-ar905#

Big Grinตามลิ้งค์ที่ผมเอามาฝากเป็นกีต้าร์Archtop allsolid ไม้หลังและข้างเป็นเฟรมMapleที่โรงงานเครมว่าเป็น3Aเฟรมเมเปิลครับ Smileลองคลิกขยายดูภาพไม้หลังจะพบว่าลายถี่แต่ไม่เต็ม มีๆหายๆ มีชัดเฉพาะตรงกลาง และลายไม่ค่อยเป็น3มิติลึกๆครับ Sad
พอจะตอบคำถามที่ต้องการทราบได้มั้ยเอ่ยBig Grin
Smileเพราะเราอยู่ร่วมกัน ไม่ว่าจะมาจากไหนเราผูกพันเกี่ยวข้องกัน ไม่ใช่แค่ตัวเองเท่านั้นSmile
(This post was last modified: 25-02-2013, 22:30 by เม็ดพริก.)
25-02-2013, 22:19
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: 2008 Mario Beauregard MP Natural - by เม็ดพริก - 25-02-2013, 22:19

Forum Jump: