Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
แนะนำตัวคร๊าบ..สมาชิกใหม่อยากได้กีตาร์สักตัวครับ
Author Message
redtopup Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: แนะนำตัวคร๊าบ..สมาชิกใหม่อยากได้กีตาร์สักตัวครับ
ผมไม่ค่อยได้รู้จักรุ่นของ กีต้าร์ซักเท่าไหร่
ราคาเป็นปัจจัยที่สำคัญมากครับ ในการตัดสินใจซื้อกีต้าร์ซักตัว
ผมจะเลือกกีต้าร์ที่ทัชชิ่ง ดีๆก่อน เป็นอันดับแรกสุด
ตามมาด้วย เสียง ต้องมีความสมดุลย์ กีต้าร์บาง ตัวเด่นเสียงแหลม บางตัว เด่นทุ้ม
บางตัว เล่น ที่ ตำแหน่ง เฟลตลึกๆแล้ว เสียงบางเสียง เก็บตัวเร็วเกินไป เหมือนเสียงเพี้ยน แต่จริงๆไม่เพี้ยน
กับอีกบางตัว เสียงไม่มีหางเสียง ฟังดูเสียงชัดกว่าเสียงออกเป็นเส้นๆมากกว่า
แต่พอเล่นเพลง โดยรวม เสียงตัวแรก กับมีความสมดุลย์ของเสียงโดยรวมดีกว่า
แบบนี้ผมเลือกตัวแรก
ความสมดุลย์ของเสียง เป็น อะไรที่ทำยากในเครื่องดนตรีทุกชนิด
กีต้าร์ในอุดมคิตของผม เสียงต้อง สะอาด และ หนา แต่เสียงไม่ทึบ
ซึ่งฟังดูแล้ว ดูแปลกๆ เสียง แหลมต้องหนาแต่ไม่ทึบ ซึง่บางทีขัดกับ ธรรมชาติ ที่แหลมใส เสียงต้องบาง
กีต้าร์ ยี่ห้อนึง เสียงดังกว่าอีกยี่ห้อนึง
หากกีต้าร์ที่เสียงดังและสมดุลย์ของเสียงดี กว่าอีกตัวนึง แน่นอน เราต้องเล่นกีต้าร์ตัวนั้น เบื่อ ยากกว่าอีกตัวที่เสมดุลย์ของเสียงไม่ได้
ดังนั้น สำหรับความเห็นผม
ปัจจัยคือ ราคาชาย
ทัชชิ่ง
ความสมดุลย์ของเสียง
อีกหนึง่ความคิดครับ
บางตัว เล่น ที่ ตำแหน่ง เฟลตลึกๆแล้ว เสียงบางเสียง เก็บตัวเร็วเกินไป เหมือนเสียงเพี้ยน แต่จริงๆไม่เพี้ยน
กับอีกบางตัว เสียงไม่มีหางเสียง ฟังดูเสียงชัดกว่าเสียงออกเป็นเส้นๆมากกว่า

พิมท์ผิดครับ อ่านเอง งงเอง

บางตัว เล่นที่ตำแหน่งเฟร็ต ลึกๆแล้ว บางตำแหน่ง เสียงเก็บตัวช้าจริงๆไม่ช้า เหมือนเสียงเพี้ยน แต่จริงๆไม่เพี้ยว
กับอีกบางตัว เสียงไม่มีหางเสียง ฟัง ดูเสียงชัดกว่าเสียงออกเป็นเส้นๆดีกว่า
(This post was last modified: 05-01-2011, 10:02 by redtopup.)
05-01-2011, 09:57
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: แนะนำตัวคร๊าบ..สมาชิกใหม่อยากได้กีตาร์สักตัวครับ - by redtopup - 05-01-2011, 09:57

Forum Jump: