Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
คิดไงกับ Gibson Custom Re68 Quilt ครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: คิดไงกับ Gibson Custom Re68 Quilt ครับ
ทำอย่างไรไม่ให้โดนหลอกถ้าจะซื้อกีต้าร์มือสองในอเมริกา

ผมซื้อกีต้าร์เป็นงานอดิเรกมาเกือบสามสิบปี ตอนที่ผมอยู่อเมริกานั้นยังไม่มี internet ดังนั้นจึงต้องดูในหนังสือพิมพ์และบางทีต้องขับรถหลายร้อยไมล์เพื่อไปลองตัวจริงเสียงจริงก่อนซื้อ พอมายุค internet ก็ซื้อง่ายขึ้นหน่อยแต่ราคาก็แพงขึ้นด้วยเพราะต้องแย่งคนอื่นซื้อมากคนขึ้น

eBay นั้นมันเกิดขึ้นมาใด้เพราะคนทุกคนอยากใด้ของดีราคาถูกซึ่งความจริงแล้วมันหากันใด้ไม่ง่ายหรอกครับ การซื้อขายสไตล์ eBay นั้นทำให้เกิดขบวนการต้มตุ๋นกันอย่างมโหฬารแต่ก็ไม่ค่อยมีใครบ่นเพราะถ้าคุณโดนคนขายเขาต้มคุณก็สามารถลงขายใหม่แล้วไปต้มคนอื่นต่ออีกที ถ้าคุณอยู่ที่โน่นก็ลงขายใน eBay นั่นแหละ ถ้าอยู่เมืองไทยก็ลงขายใน ------ ไงครับ

การซื้อของไม่ให้โดนหลอกนั้นถ้าไม่ใด้เห็นตัวจริงก็ต้องซื้อจากคนหรือร้านที่ไว้ใจใด้เท่านั้น เมื่อสิบปีก่อนในอเมริกามัร้านขายกีต้าร์มือสองที่ไว้ใจใด้เป็นกระบุงเลยครับแต่เดี๋ยวนี้เหลือไม่มากแล้ว ถ้าเป็นร้านเล็กๆเขาจะลิสต์กีต้าร์ในสต้อคไว้ใน Gbase.com เมื่อกี้ผมลอง search หา LP Custom '68 Reissue ก็มีโผล่มาสามตัวครับ

http://www.gbase.com/stores/gear/gearlis...68+reissue

ส่วนร้านใหญ่ๆที่มีคนรุ้จักกันดีแล้วอย่าง Elderly, Buffalo Brothers หรือ Dream Guitars นั้นเขาไม่ยอมเสียค่าคอมให้ Gbase หรอกครับ คุณต้องเข้าไปค้นในเว้บของเขา ตอนนี้ที่ BB ก็มีรุ่นที่คุณสนใจอยู่หนึ่งตัว

http://www.buffalobrosguitars.com/images...index.html

ถ้าสนใจตัวไหนเวลาติดต่อไปอย่าใช้อีเมล์นะครับ ต้องโทรฯไปอย่างเดียวเลย ถ้าคุยกันถูกคอเขาลดให้อีกแน่นอนครับ ผมรับรองว่าร้านพวกนี้เขาไม่หลอกคุณแน่นอนครับ ราคาบางครั้งก็ถูกกว่าซื้อใน eBay ด้วยซ้ำ

ถ้าตอนนี้ผมอยู่ที่อเมริกาผมจะซื้อเก็บไว้ซักร้อยตัวแน่นอนเพราะอัตราแลกเปลี่ยนดอลลาร์ละสามสิบบาทนี่ชาตินี้คงไม่ใด้เห็นอีกแล้ว
28-10-2010, 10:55
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: คิดไงกับ Gibson Custom Re68 Quilt ครับ - by pood - 28-10-2010, 10:55

Forum Jump: