Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
made in USA คือที่สุดของที่สุดแล้วหรือครับ
Author Message
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

Likes Given: 0
RE: made in USA คือที่สุดของที่สุดแล้วหรือครับ
สำหรับผมแล้ว

กีต้าร์มันก็เป็นเพียงกีต้าร์ครับ
แหล่งกำเนิดหรือแหล่งผลิต
อาจจะเป็นตัวบ่งบอกถึงมาตรฐาน และคุณภาพ
แต่ก็ไม่ได้หมายความครอบคลุมถึงทุกอย่าง

กีต้าร์ดีแบรนด์ดัง.. แต่คุณภาพงานไม่สมกับคุณภาพเงิน
ก็มีออกเยอะแยะถมเถไป

กีต้าร์ดีแบรนด์ใหม่.. ก็อาจเป็นที่กังขาถึงความคงทนต่อไปในอนาคต
เพราะมันยังไม่ได้ผ่านการพิสูจน์จากการใช้งานจริง
เหมือนกับกีต้าร์แบรนด์เดิมที่เคยทำไว้ในอดีต

แต่ก็อีกนั่นล่ะ..
แล้วเรามั่นใจได้เต็มร้อยหรือเปล่า ว่ากีต้าร์ดีมีชาติตระกูลอันยาวนาน
จะสามารถคงทนได้กับการเล่นของเราจริง..

เหมือนกีต้าร์ all solid กับ laminate เช่นกันครับ
ราคาแตกต่าง.. เพราะประเภทหนึ่งเป็นไม้แท้ทั้งตัวกับอีกประเภทนึงนั้นไม่ใช่

แต่ไม้แท้ทั้งตัว.. ราคาสูง.. กลับต้องการเอาใจใส่ที่มากกว่า
ทั้งในเรื่องของความชื่น.. บวม.. เป็นฝ้า.. หรืออะไรต่อมิอะไร..
ตรงกันข้ามกับอีกประเภท.. ที่เอาไว้สมบุกสมบันได้..
ไม่ต้องห่วงหน้าพะวงหลัง..

ลองนึกภาพหลับตาดูนะครับ
มีคนนึงเล่นกีต้าร์เก่งมาก.. เราฟังแล้วรู้สึกเพราะจัง
แต่พอถามว่าเขาใช้กีต้าร์อะไร
เขาอาจจะบอกว่ากีต้าร์นั้นกีต้าร์นี้.. ซึ่งคุณอาจไม่รู้จัก
หรือคุณอาจจะถามว่าผลิตที่ไหน
เขาอาจจะตอบคำถามแล้วก็อมยิ้มว่า.. เกาหลีครับ..
พอได้ฟังคำตอบ..
คุณคิดว่าคุณจะรู้สึกอย่างไร..

เช่นเดียวกัน..
เพื่อนคุณเพิ่งหัดเล่นกีต้าร์.. หรือเพิ่งหัดเล่นเพลงใหม่มา
แต่ไม่ได้บอกคุณก่อนว่า.. เขาเพิ่งหัดเล่น หรือเพิ่งฝึกเพลงใหม่มา
เล่นติดๆ ขัดๆ ฟังแล้วไม่ค่อยสนุกเสียเลย
คุณจะยังรู้สึกว่าเพลงนั้นมันเพราะหรือเปล่า..
และถ้าเผอิญว่ากีต้าร์ตัวนั้นหน้าตาธรรมด๊าธรรมดา..
คุณจะยังสนใจอยู่มั๊ยว่ากีต้าร์ตัวนั้นยี่ห้ออะไร.. ราคาเท่าไร.. เมดอินที่ไหน

กีต้าร์ตัวนั้น..
อาจจะราคาสูงจนคุณนึกไม่ถึงก็ได้ !!

กีต้าร์ไม่ว่าจะมาจากที่ไหน.. ตัวเราเท่านั้นครับที่เป็นคนกำหนด
เงินของเรา.. ความสุขของเรา.. วิธีการเล่นของเรา

.................................................

หลายคนซื้อกีต้าร์ เพราะความสุขทางใจ
บางคนมีเพียงตัวเดียวก็เพียงพอ
แต่บางคนที่ชื่นชอบการสะสม ก็มีความสุขกับการเสาะหากีต้าร์แปลกๆ
มีเสียงที่แตกต่าง.. มีรูปลักษณ์โดดเด่น หรือประวัติของผู้สร้างงานนั้น..

เราเป็นคนเล่น หรือคนสะสม.. หรือมีค่านิยมในการตัดสินใจ
เหล่านั้นต่างก็เป็นคำตอบ..ของการครอบครองกีต้าร์ในแต่ละตัว..

บางแบรนด์ที่ผลิตใน USA ที่เคยโด่งดัง
อาจเป็นแบรนด์ที่มีเจ้าของเป็นชาวเอเชีย และทีมงานในการผลิตเป็นคนเอเชียก็มี

ทั้งหมดนั้น.. เป็นเพียงเรื่องของความรู้สึกครับ..

เสียง.. วัสดุ.. รูปร่างหน้าตา และราคา.. เป็นเพียงส่วนประกอบเท่านั้น

........................................................

สำหรับผม..
กีต้าร์ที่ผมเล่นแล้วผมมีความสุขในช่วงเวลานั้น
นั่นเป็นคำตอบ..

เพราะในแต่ละช่วงวัย เราก็จะมีความชื่นชอบที่แตกต่างไป
วันนึงข้างหน้า.. ผมอาจชอบบางแบรนด์ที่เคยผ่านไป
หรือผมอาจจะไม่เล่นกีต้าร์ตัวเก่งของผมอีกเลยก็ได้
เช่น
ถ้าผมค้นพบอะไรบางอย่าง.. ที่ต้องการการตอบสนองจากกีต้าร์ตัวที่ผมเคยเล่นอยู่
หรือกีต้าร์ที่ผมเล่นอยู่.. มันไม่สามารถให้บางสิ่งที่ผมต้องการได้

ผมก็อาจต้องเสาะหากีต้าร์ที่เป็นคำตอบนั้นให้ผม

แต่อย่างน้อย.. ทุกคนจะมีกีต้าร์อยู่หนึ่งตัว
ที่ยังมีความสุขทุกครั้งที่ได้เล่น หรือเพียงหยิบจับลูบคลำ่
เหมือนผู้ชายทุกคนที่รู้จักความรักนั่นล่ะครับ

ที่อย่างน้อยในชีวิตหนึ่ง
คุณจะมีผู้หญิงคนนึง..
อยู่ในหัวใจ.. อยู่ในความทรงจำของคุณตลอดไป

เพียงแต่ว่าผู้หญิงคนนั้น.. คือคนที่อยู่เคียงข้างคุณในทุกวันนี้หรือเปล่า
หรือคุณยังคงคิดถึงใครสักคนนึงไหม.. ที่เคยเข้ามาในชีวิตคุณ..

กีต้าร์.. ก็เหมือนกันล่ะครับ..

อิอิ.. เสี้ยมมมมมมมมมมมมม..!!

...........................................................

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
03-11-2010, 16:27
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: made in USA คือที่สุดของที่สุดแล้วหรือครับ - by โฟล์คน้อย - 03-11-2010, 16:27

Forum Jump: