Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ลองมาทายกันเล่นๆว่าเป็นกีต้าร์และปรีอะไรครับ กับคลิปเสียงนี้ (เฉลยแล้วครับ)
Author Message
Cin Offline
Love will keep us Alive

Likes Given: 253
ลองมาทายกันเล่นๆว่าเป็นกีต้าร์และปรีอะไรครับ กับคลิปเสียงนี้ (เฉลยแล้วครับ)
ผมเพิ่งได้แอมป์อคูสติกมาตัวนึงครับเป็นแอมป์ตัวแรกของผมเลยครับ ไม่เคยมีแอมป์เล่นแต่ พีเอ เพิ่งถึงบางอ้อครับ เสียงแอมป์อคูสติกนั้นดีกว่าเล่นพีเอมากมายนัก ก็เลยเอามาลองอัดเสียงกีต้าร์แต่ละตัวไว้
โดยใช้ไมค์คอนเดนเซอร์จ่อหน้าตู้แอมป์เลยครับ ปรับตั้งหน้าตู้เหมือนกันหมดกับกีต้าร์ที่ใช้เล่น กีต้าร์แต่ละตัวนั้น ก็ปรับเป็นโทนกลางๆไว้ หรือเป็นโทนเสียงที่ผมชอบมากที่สุดเท่าที่ผมจะปรับได้ครับ เราลองมาทายกันเล่นๆดีกว่าครับว่า คลิปไหนเป็นเสียงของกีต้าร์กับปรีตัวไหน
ขอออกตัวไว้ก่อนว่าทั้งหมดนี้ไม่สามารถนำไปอ้างอิงอะไรได้ครับ เพราะมีปัจจัยอีกมากมาย รวมทั้งมาตราฐานในการเล่นและการอัดคลิปเหล่านี้ยังไม่ดีครับเป็นเพียงเรื่องสนุกๆที่ทำเล่นๆเท่านั้นเองครับ เผื่อว่าอาจจะเป็นประโยชน์กับใครๆที่กำลังมองหาปรีไว้ติดกีต้าร์อยู่บ้างครับถ้ามี ถ้าท่านใดไม่อยากทายก็รบกวนช่วยเลือกว่าท่านชอบเสียงของคลิปไหนมากที่สุดเรียงลำดับมาเลย ก็ได้นะครับ

กีต้าร์ กับปรีแอมป์ดังนี้ครับ

1. Martin 00028VS / Fishman Matrix Infinity
2. Martin OMC AURA / Fishman AURA
3. Guild D55 / Soundhole magnetic pickup Takamine Active(LRBaggs M1)
4. Guild F47R / DTAR Wave Length
5. Takamine TAN16C / Cool Tube CTP2

คลิปที่ 1

คลิปที่ 2

คลิปที่ 3

คลิปที่ 4

คลิปที่ 5

(This post was last modified: 16-10-2010, 10:53 by Cin.)
15-10-2010, 01:18
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
ลองมาทายกันเล่นๆว่าเป็นกีต้าร์และปรีอะไรครับ กับคลิปเสียงนี้ (เฉลยแล้วครับ) - by Cin - 15-10-2010, 01:18

Forum Jump: