Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รบกวนปรึกษาจ้า
Author Message
sanghais Offline
Member

Likes Given: 0
RE: รบกวนปรึกษาจ้า
น้าปุ๊ครับ...piezoของใหม่ไหมครับ?..เคยได้ยินว่า ถ้าpiezo เก่าซัก 3 -4 -5 ปี มันจะเสื่อมสภาพ ทำให้เกิดเสียงจี่ได้ครับ..

รู้สึกว่าข้างในpiezo เหมือนมีวัสดุ2ชิ้น หรือ2ชนิดมาประกอบกัน( เช่น gallium และ phosphorus ) แล้วใช้สารตัวกลางเป็นอะไรซักอย่างจำไม่ได้ กั้นเอาไว้( ทำแบบนี้แล้ว ได้อุปกรณ์คล้าย..คล้าย capacitor หรือ resister อะไรซักอย่างนี่หล่ะน่า...อิ..อิ.. คือจะมีความต้านทาน อยู่ในตัวเจ้าpiezoนี้ ) เวลาได้รับแรงกดหรือสั่น วัสดุ2ชนิด จะเกิดอาจจะสัมผัสกัน หรือใกล้กัน ทำให้ความต้านทานในตัวpiezo เปลี่ยนแปลง แล้วจะส่งสัญญาณไฟฟ้าออกมามาก-น้อย ตามความใกล้-ไกล ของวัสดุทั้ง2. ทีนี้พอนานเข้าเจ้าสารตัวกลางอาจเสื่อมทำให้ เกิดอาการคล้าย..คล้าย..ช๊อตเซอร์กิต อะไรซักอย่างนี่หล่ะครับ..ก็จะมีเสียงจี่ได้...เห็นเค้าว่าถ้าเป็นน้อย..น้อย..แล้วไม่มีแรงกด ก็จะไม่จี่ครับ..น้าปุ๊ลองคลายสาย แล้วเอาแซดเดิ้ลออก ถ้าไม่จี่ก็ น่าจะเป็นอาการเสื่อมครับ...ก็แก้ไขโดยการเสียสตังค์ซื้อใหม่หละครับ....

แต่ถ้าไม่หาย ผมก็คิดออก( ตอนนี้ )อยู่2อย่าง
1. piezo เสียมากแล้ว...แก้โดยเสียสตังค์( อีกแล้ว แต่เด๋วก่อนครับ ลองไป ข้อ2 ก่อน )
2. piezo ไม่เสีย แต่ข้อสัญนิฐาน ข้างต้นผิดพลาด. อย่างนี้ก็ลองเอาสายกราวด์ไป ออกมาทางsound hold แล้วไปแตะสายกีต้าร์ดู ถ้าไม่หาย ก็ข้ามเรื่องเจาะกีตาร์ไปได้เลยครับ. แต่ถ้าหายก็ลองเอาสายกราวด์ กลับเข้าไปในตัวกีต้าร์ แล้วไปแตะ truss rod ดู. ถ้าหายก็เอาไว้อย่างนั้นหละครับ แต่ถ้าไม่หายก็...........ยังนึกไม่ออกครับ Tongue
(This post was last modified: 27-12-2007, 16:15 by sanghais.)
27-12-2007, 14:34
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: รบกวนปรึกษาจ้า - by sanghais - 27-12-2007, 14:34

Forum Jump: