Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ผมได้ ColeClark ของผมกลับคืนมาแล้ว!!!
Author Message
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
ผมได้ ColeClark ของผมกลับคืนมาแล้ว!!!
เรื่องมีอยู่ว่า เจ้า Cole Clark FL3A (spruce/rosewood) ของผม action จากโรงงานมันสูงเป็นราวตากผ้า
เลยเอาไปเซ็ตอัพใหม่ให้เล่นง่ายขึ้น ไหนๆก็ไหนๆแล้ว เปลี่ยน nut และ saddle เป็นกระดูกซะเลย

ผลปรากฏว่า เล่นง่าย..สบายมือขึ้นกว่าเดิมมาก แต่พอเสียบแอมป์เท่านั้นแหละ แจ้ม่าว!!!
เสียงกลางมันเว่อร์ ปรับ EQ ที่แอมป์ก็แล้ว ปรับที่ตัวกีต้าร์ก็แล้ว ก็ยังเว่อร์อยู่ดี
(ขออนุญาตใช้คำว่า เว่อร์ นะครับครูลิลลี่ มันสื่อแล้วเข้าใจง่ายดี และขออนุญาตเติมไม้เอกในคำว่าเว่อร์ด้วยนะครับ อ่านออกเสียงสะดวกดี)

แถมเสียงกีต้าร์โดยรวมออก ว้องๆๆ คือเสียงมันออก ป๊องๆๆ และมีเสียงกลางเยอะๆเลยกลายเป็น ว้องๆๆ น่ะครับ
เสียงเบสดัง ดุ่ยๆ ดุ่ยๆ เบสตื้น ไม่ลึกเหมือนก่อน ถ้าฟังเสียงเปล่าๆจะแตกต่างจากเดิมน้อยมาก
แต่ถ้าเสียบแอมป์นี่ต่างกันชัดเจนมาก ของเดิมเสียงเป็นธรรมชาติ และ balance ดีมากๆ

เลยแกะ saddle กระดูกออก แล้วใส่ TUSQ saddle ของเดิมเข้าไปแทน โอ้วว..ใช่เลย
มันกลับมาแล้ว ColeClark ของผม แถมยังได้ action ที่ดีกว่าเดิม เล่นสนุก (ต้องให้เครดิตฝีมือการเซ็ตอัพอันสุดติ่งของช่างมดครับ)

เลยมาแชร์ประสบการณ์กันครับ เผื่อใครจะมีปัญหาเหมือนผม กีต้าร์บางตัวของผมใช้ saddle เป็นกระดูก ก็เสียงดีกว่า TUSQ
แต่สำหรับตัวนี้ TUSQ saddle เดิมๆน่ะ มันดีอยู่แล้วBig Grin

In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

15-09-2010, 01:52
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
ผมได้ ColeClark ของผมกลับคืนมาแล้ว!!! - by karn - 15-09-2010, 01:52

Forum Jump: