Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เจ้าผีเสื้อ - สองวัย
Author Message
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
RE: เจ้าผีเสื้อ - สองวัย
ข้อมูลจาก blog นี้ ครับ

http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=...&gblog=141

ขอแสดงความอาลัยต่อการจากไปของน้าวี วงสองวัย

น้องหนิง อัสดง เจ้าของร้าน 4X4พงไพร ได้แจ้งข่าวน้าวีแห่งวงสองวัย
เจ้าของบทเพลง "สะพานสายรุ้ง" เสียชีวิตแล้วเมื่อตอนห้าทุ่มของคืนวันศุกร์ที่ 27 กันยายน 2556
ขอแสดงความอาลัยต่อการจากไปของน้าวีมา ณ โอกาสนี้ด้วยค่ะ

น้องแสนซน อลหม่าน..ได้แจ้งว่าศพน้าวีจะตั้งบำเพ็ญกุศล ณ ศาลา 2 วัดเสมียนนารี เป็นเวลา 3 วัน
เริ่มวันอาทิตย์นี้ วันที่ 29 -31 กันยายน 2556 เวลา 19.00 น. แล้วจะขอพระราชทานเพลิงศพน้าวีค่ะ
เนื่องจากน้าวีบริจาคร่างกายให้แก่โรงพยาบาลจึงไม่มีการรดน้ำศพน้าวีแต่อย่างใดค่ะ

สำหรับผู้ที่จะมาร่วมงานศพน้าวี...ทางเจ้าภาพงดรับพวงหรีดนะคะ
แต่ขอรับเป็นอุปกรณ์การศึกษาหรือสิ่งของที่ใช้ประโยชน์ได้เพื่อจะได้นำไปมอบให้เด็ก
และโรงเรียนที่ขาดแคลนต่อไปค่ะ

[Image: iI7Hno.jpg]

[Image: XErA18.jpg]

ถามว่ารู้จักกับน้าวีเป็นการส่วนตัวไหม ???
ไม่รู้จักน้าวีเป็นการส่วนตัวแต่รู้จักกับเพลงของวงสองวัยเมื่อสมัยเรียน ม.ศ.4 ปี พ.ศ.2525
และรู้จักผ่านรายการโทรทัศน์สโมสรผึ้งน้อย ทางททบ.5

เทปเพลงชุดแรกที่ฟังเพลงเพื่อชีวิตก็เป็นเทปเพลงจากชุด "เจ้าผีเสื้อเอย" ของวงสองวัยค่ะ
พี่อ้อม คนผ่านทางมาเจอ ซื้อมาให้ฟังเป็นครั้งแรกแล้วก็ตามซื้อเทปมาครบทุกชุด
ถามว่าเทปชุดนี้ไม่อยู่แล้วเพราะบริจาคให้กับโรงเรียนไปเมื่อ 15 ปีที่แล้ว
อุ้มก็จะร้องเพลงของวงสองวัยได้ทุกเพลงเลย
จนทุกวันนี้เวลาไปไหนมาไหนก็จะเป็นเพลงที่ร้องเสมอ
ในฐานะเป็นแฟนคลับของวงสองวัยก็ขอแสดงความอาลัยต่อการจากไปของน้าวีด้วยคนค่ะ

วงสองวัย มีผลงานอัลบั้มออกมา 3 ชุด ก็คือ
1.เจ้าผีเสื้อเอย
2.กระแตตื่นเช้า
3.นาฬิกา

สมาชิกของวงสองวัย ประกอบด้วยนักดนตรีหลักคือ
น้าต้อม (กิตติพงษ์ ขันธกาญจน์) และน้าวี (วีระศักดิ์ ขุขันธิน)
และสมาชิกเด็กๆจากสโมสรผึ้งน้อย 5 คน คือ อ้อย นุช โอ๋ น้อย และมุก
และน้าซู (ระพินทร์ พุฒิชาติ) ซึ่งเข้ามาร่วมงานตั้งแต่อัลบั้มชุดที่สอง "เจ้ากระแตตื่นเช้า"

วงสองวัยออกแสดงครั้งแรกในงานวันเด็ก เมื่อ พ.ศ. 2522 ณ หอประชุมมหาวิทยาลัยศิลปากร
วงสองวัยได้รับการประกาศเกียรติคุณจากรัฐบาลให้เป็นผู้ผลิตผลงานดีเด่นสร้างสรรค์เพื่อเยาวชน เมื่อ พ.ศ. 2525

ขอขอบคุณ
ที่มาของข้อมูล : เฟชบุ๊คกลุ่มเรารักเพลง "สองวัย" : เวปกูเกิ้ล
กล่องเขียนคอมเม้นท์ : คุณ lozocat / เพลง : สะพานสายรุ้ง : วงสองวัย
BG : ป้ามด / banner : คุณ no filling / กรอบ : น้อง KungGuenter
โค้ดแต่ง BLOG : ป้ามด & น้องดอกหญ้าเมืองเลย / ของแต่ง BLOG : คุณชมพร & น้องญามี่ & คุณเนยสีฟ้า
(This post was last modified: 29-09-2013, 14:25 by Naris.)
29-09-2013, 14:15
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: เจ้าผีเสื้อ - สองวัย - by Naris - 29-09-2013, 14:15

Forum Jump: