Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เสียง กับชนิดของไม้ ??
Author Message
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: เสียง กับชนิดของไม้ ??
ผมว่าส่วนสำคัญในการเกิดสไตล์ของเสียง น่าจะเป็น....ศิลปิน....อ่ะพี่โอ๋
มันขึ้นอยู่กะใครเอาอะไรมาเล่น และเอามาเล่นสไตล์ไหนอ่ะคับ
ใครเล่นแล้วดังก่อน คนติดก่อน...ไอ้กีต้า+ปิ๊กอัพ+แอมป์ ชุดนั้นๆ มันก็จะกลายเป็นบรรทัดฐานไปโลด

ผมเคยอยากได้ re62 + Twin Reverb มาก ถึงขนาดจะขายบ้านขายรถหรือแม้กระทั่งขายตัว....กรั่กๆๆๆๆๆ Big Grin
แต่พอผมได้ฟัง+ดู "Albert King with Stevie Ray Vaughan in Session"
ผมก็ปล่อยวางเลยครับ
จากที่เคยคิดว่า Blues ยังไงก็ต้องเป็นเสียง แหลม เสียดแทง แข็ง กรุ๊งกริ๊ง สว่าง
ซึ่งเกิดจาก Strat + SIngle Coil + ตู้ Black face ทั้งหลายของ Fender

แต่พอได้ฟังเสียงกีต้า Flying V ของปู่ Albert King ซึ่งมัน ทู่ บวม อ้วน ห้วน ทุ้ม (ตรงข้ามกับชุดข้างบนทั้งหมดเลย)
มาวันนี้ผมก็ละได้ทั้งปวง....
ซักวันนึงถ้ามีเงินอาจจะซื้อ re62 + Twin Reverb มาสะสม แต่ไม่ถึงขนาดจะเป็นจะตายแล้วครับ

ตอนนี้รู้อย่างเดียวว่า..เล่นๆไำปเหอะ...ครับ
แต่ทั้งหมดนี้ผมตอบในแง่ของดนตรีนะครับ

ถ้าในแง่ของอุปกรณ์ผมเห็นด้วยกับที่พี่โอ๋พูดเลยครับ
ว่า...PU มีส่วนสำคัญในการเกิดสไตล์ของเสียงมากกว่าไม้ครับ
03-05-2011, 20:11
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: เสียง กับชนิดของไม้ ?? - by dear709 - 03-05-2011, 20:11

Forum Jump: