Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
พี่ๆ เพื่อนๆ ค่ะ ข้อมือซ้ายของนู๋เจ็บมาก!!! ทำไงดีค่ะ
Author Message
kiss Offline
Member

Likes Given: 0
Sad  พี่ๆ เพื่อนๆ ค่ะ ข้อมือซ้ายของนู๋เจ็บมาก!!! ทำไงดีค่ะ
คือว่าอย่างนี้นะค่ะ ก่อนหน้านี้ประมาณ 1 อาทิตย์ นู๋กำลังพยายามหัดเล่นเพลงที่ยากสำหรับคนที่เพิ่งหัดเดินอย่างนู๋ (เคยเล่นกีตาร์เป็นตอนอายุ 11 ขวบ แล้วก็ไม่ได้เล่นอีกเลย จนปัจจุบันทำงานแล้วก็กลับมาหัดเล่นใหม่ได้ประมาณ 5-6 เดือนค่ะ) ปัญหาที่เจอคือบางรูปคอร์ดระยะห่างถึง 5 fret ทำให้ต้องถ่างนิ้วมือเล่นซึ่งนู๋ไม่เคยเล่นแบบนี้มาก่อน ประกอบกับไม่มีการ warm นิ้วก่อนเล่น จริงๆ แล้วตอนหัดเพลงนี้ 2 -3 วันแรก ก็เริ่มปวดข้อมือแล้วค่ะ แต่คิดว่าคงไม่เป็นไรก็เลยเล่นซ้ำไปอีก 4 -5 วัน (นู๋ใช้เวลาฝึกซ้อมวันละ 1 ชั่วโมง) เลยเป็นสาเหตุให้ปวดข้อมือมากขึ้น นู๋ก็เลยหยุดเล่นไป 2 วัน และคิดว่าเด่วคงหาย

แต่ว่ามันไม่เป็นอย่างนั้นอ่ะค่ะ คือหลังกลับมาจาก meeting เช้าวันรุ่งขึ้นข้อมือซ้ายของนู๋ที่ปวดอยู่แล้ว ปวดรุนแรงมากขึ้นจนทำให้ไม่สามารถใช้งานได้ตามปกติ และรวมถึงไม่สามารถเล่นกีตาร์ได้เลยค่ะ (แค่จับและเปลี่ยนคอร์ดง่ายๆ ก็ทำไม่ได้) เศร้ามากๆ เลยค่ะSad ไม่ได้เล่นน้องกีตาร์สาวน้อยมา 2 วัน ได้แต่จ้องเค้า ลูบเค้า มันทุกข์ใจจริงๆ ค่ะ พี่ๆ เพื่อนๆ Sad แต่เย็นนี้นู๋ว่าจะไปหาหมอให้ตรวจอาการให้ค่ะ

อยากได้คำแนะนำดีๆ จากพี่ๆ เพื่อนๆ ว่า พวกพี่ๆ เคยเกิดอาการแบบนี้บ้างไหม แล้วถ้านู๋รักษาอาการบาดเจ็บที่ข้อมือนี้หาย เวลาฝึกเพลงที่มีการถ่างนิ้วเล่นมากๆ ควรเริ่มอย่างไรดี แล้วการ warm นิ้วก่อนเล่นจะช่วยทำให้กล้ามเนื้อนิ้วของเราพร้อมก่อนการเล่นและป้องกันไม่ให้เกิดอาการอย่างที่นู๋เป็นใช่หรือเปล่าค่ะ รบกวนด้วยนะคะ จากเด็กน้อยเพิ่งหัดเดินและมีความตั้งใจจริงSmile
music is my life
03-09-2007, 10:02
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
พี่ๆ เพื่อนๆ ค่ะ ข้อมือซ้ายของนู๋เจ็บมาก!!! ทำไงดีค่ะ - by kiss - 03-09-2007, 10:02

Forum Jump: