Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ช่วยแนะนำกีต้าร์คลาสสิคหน่อยครับมีงบ5-9หมื่น
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ช่วยแนะนำกีต้าร์คลาสสิคหน่อยครับมีงบ5-9หมื่น
ตามที่คุณหมวกฟางบอกว่าเล่นกีต้าร์ตัวละสี่พันมาสองปีแต่ตอนนี้มีงบห้าหมื่นถึงเก้าหมื่นเพื่อซื้อคลาสสิคตัวใหม่ ผมอยากทราบรายละเอียดมากขึ้นอีกนิดหน่อยครับจะแนะนำใด้ถูกทาง

1. คุณหมวกฟางเล่นกีต้าร์มาสองปีแล้วใช่ไหมครับ เล่นจริงจังแค่ไหนครับ ผมว่าไม่น่าจะเล่นแบบไปเรียนกีต้าร์คลาสสิคมาตลอดสองปีเพราะถ้าเรียนคนที่สอนน่าจะแนะนำให้เปลี่ยนกีต้าร์มาเป็นปีแล้ว

2. คุณหมวกฟางมีประสพการณ์กับกีต้าร์คลาสสิคยี่ห้อต่างๆรุ่นต่างๆตั้งแต่ราคาห้าหมื่นถึงเก้าหมื่นมากน้อยแค่ไหนและต้องการเอาไปเล่นเพลงคลาสสิคออกคอนเสิร์ตหรือเล่นอยู่กับบ้าน ต้องการใช้เล่นเพลงป้อปด้วยหรือเปล่าครับ

ก่อนอื่นผมแนะนำไม่ให้สั่งทำกีต้าร์กับช่างไทยครับ คนที่จะสั่งทำกีต้าร์นั้นควรรู้ว่าตัวเองต้องการเสียงแบบไหน ถ้าคุณรู้ช่างเขาก็พอเลือกวัสดุที่ใช้ทำให้คุณใด้แต่ถ้าไม่แน่ใจเรื่องเสป็คก็ตัวใครตัวมันละครับเพราะเขาไม่มีกีต้าร์ที่ทำเสร็จแล้วหลายๆตัวให้คุณลองหรอก บางคนอาจไม่มีซักตัวเพราะทุกตัวที่ทำเสร็จก็มีลูกค้ารอรับอยู่

อีกปัญหาสำหรับการสั่งทำก็คือคุณต้องพอใจที่จะเล่นกีต้าร์ที่คุณสั่งทำไปตลอดชีวิตนะครับ กีต้าร์ไทยทำยังไม่มีตัวไหนที่เป็นกีต้าร์สะสมครับ ลองไปค้นหน้าซื้อขายดูก็ใด้ว่าที่เขาลงขายกันมีตัวไหนขาดทุนน้อยกว่าครึ่งบ้าง ผมว่าตัวที่เสียงดีเกินราคาก็คงมีเยอะแต่เจ้าของเขาก็คงไม่ขายหรอก

วิธีที่ดีที่สุดก็คือการใด้ลองเล่นไปเรื่อยๆจนกว่าจะพบเนื้อคู่ครับ กีต้าร์คลาสสิคนี่เวลาไปลองควรพาเพื่อนไปเล่นให้ฟังด้วยเพราะยิ่งราคาแพงเขายิ่งเน้นเรื่องความไพเราะและความชัดเจนของเสียงที่คนฟังใด้ยินครับส่วนคนเล่นนั้นเอาแค่ใด้ยินก็พอ ร้านที่มีกีต้าร์คลาสสิคระดับ concert ให้ลองมากสุดน่าจะเป็น Peterson ถ้าเป็นระดับเล่นเองฟังเองก็ต้องนครหลวงที่สามรถนั่งลองทั้งวันใด้โดยไม่ต้องเกรงใจ อีกทางเลือกหนึ่งก็คือไปลองตามบ้านสมาชิกเว้บนี้แหละ อย่างที่บ้านผมก็มีอยู่เจ็ดแปดตัวครับ บ้านคนอื่นอาจมีมากกว่าแต่คงไม่ใช่บ้านเต่าเพราะคุณป๋อไม่ใด้สะสมกีต้าร์คลาสสิค พอลองจนรู้แจ้งเห็นจริงแล้วค่อยซื้อก็ใด้ครับ
26-05-2010, 23:11
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ช่วยแนะนำกีต้าร์คลาสสิคหน่อยครับมีงบ5-9หมื่น - by pood - 26-05-2010, 23:11

Forum Jump: