Thread Rating:
  • 5 Vote(s) - 3.6 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Season change ฤดุที่เเตกต่าง/Finger Style ลองทำให้ลูกศิษย์...ดูเศร้าๆดีเลยมาฝากครับ
Author Message
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
RE: Season change ฤดุที่เเตกต่าง/Finger Style ลองทำให้ลูกศิษย์...ดูเศร้าๆดีเลยมาฝากครับ
เพลงดีครับ ได้อารมณ์ดีครับ แต่แย้งนิดเรื่องปัญญาครับกับภาชนะครับ ปัญญาที่ดีเกิดจากสติที่ดีเป็นอย่างแรกครับระลึกรู้อยู่เนืองๆจนเป็นทุกขณะจิต เราต้องถามตัวเองก่อนครับมีสติรึเปล่า
และปัญญาไม่ได้วัดจากการสนทนา หรือการถกเถียงองค์ความรู้ด้านต่างๆครับ ส่วนคำว่าภาชนะที่ไม่คู่ควรเนี่ย เขาใช้กับบุคคลที่ไม่เปิดรับข้อธรรมต่างๆ สัจจะความจริง บาปบุญ และอีกหลายๆอย่างที่อยู่ในมวลสารแห่งความจริง ไม่ใช่ไม่รับความคิดเห็นของตัวเราแล้วนั่นคิือภาชนะที่ไม่คู่ควรกับเรา อันนั้นคนละความหมายครับ ลองสังเกตดูนะครับ อยู่นิ่งๆจิตไม่แกว่ง ความสุขที่สุขจริงๆไม่ได้เกิดจากไขว่คว้าวิ่งหาสิ่งต่างๆหรอกครับ ไม่ได้เกิดจากการแยกชั้นตัวตน เราเขา สูงต่ำ ปาหี่ อ่านออกไม่ออก รับไม่รับ อะไรหรอกครับ ลองทำจิตนิ่งๆ ไม่คิดอะไรสักแวบนึง แล้วค่อยๆมองเข้าตัวนะครับ บางทีอาจจะเห็นมุมมองใหม่ๆที่ตัวเราเองก็ไม่เคยรู้ว่าตัวเราเป็นแบบไหนก็ได้ครับ หยุดมองลงข้างล่างสักพักดีกว่าครับ ผมก็ไม่รู้จะเดือดร้อนทำไม พิมพ์ให้ยืดยาวทำไม แต่อยากจะเตือนด้วยความหวังดีอย่างสุดซึ้งก่อนที่ สติความคิดของท่านจะหลุดลอยไปไกลกว่านี้ จินตนาการที่กว้างไกลเกินไปบางทีคนรอบข้างเข้าไม่ถึงก็อย่าเพิ่งไปโกรธเขาครับ ผมเสียดายฝีมือครับ พูดตามตรง... คงเป็นข้อความสุดท้ายจริงๆครับที่จะทิ้งไว้ที่กระทู้ของท่านครับ เขียนด้วยความไร้อคติ แต่อยากเตือนสักนิด จากปัญญาเล็กๆสมชือตัวเองครับ
04-06-2010, 23:53
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: Season change ฤดุที่เเตกต่าง/Finger Style ลองทำให้ลูกศิษย์...ดูเศร้าๆดีเลยมาฝากครับ - by lekleklek - 04-06-2010, 23:53

Forum Jump: