Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถามเกี่ยวกับเรื่องของไม้กับทรงของกีต้าร์ครับ
Author Message
gong_bee_gees Offline
AFS#46 Italy

Likes Given: 0
ถามเกี่ยวกับเรื่องของไม้กับทรงของกีต้าร์ครับ
คือผมสงสัยว่าถ้าทรงของกีต้าร์กับไม้ที่เอามาทำกีต้าร์นั้นมันไม่เข้ากัน เสียงที่ออกมามันก็คงจะไม่ใช่เสียงที่ดีที่สุดใช่รึเปล่าครับ น้าๆทั้งหลายมักจะบอกว่าถ้าจะซื้อกีีต้าร์ให้ดูที่่ลักษณะการเล่นของเราแล้วจึงเลือกทรงของกีต้าร์ เช่นถ้าเล่น finger style ก็ให้ซื้อทรง OM หรือ Grand auditorium ถ้ากีต้าร์ตัวนั้นเป็นทรง OM หรือ Grand auditorium แต่ถ้าไม้เป็น cedar/indian rosewood (รวมถึง bracing ที่เอื้ออำนวยต่อการเล่นแบบ finger style) เสียงที่ได้มันก็คงจะไม่ใสเท่า engleman spruce/maple ใช่มั้ยครับ ในขณะเดียวกันถ้าเป็น dreadnough หรือ jumbo แต่ไม้เป็น engleman spruce/maple (รวมถึง bracing ที่เอื้ออำนวยต่อการเล่นแบบ struming) เสียงที่ได้มันก็คงไม่เต็มหรือมีพลังเท่ากับ cedar/indian rosewood ใช่มั้ยครับ แต่อาจารย์ของผมคนหนึ่งเคยบอกว่า ที่เค้าใช้ไม้หลายชนิดมาทำกีต้าร์เพราะจะได้คลื่นเสียงที่ต่างกันทำให้ได้เสียงที่เพราะขึ้น (หมายถึง top,back&side นะครับ) ดังนั้นถ้าพูดถึงเรื่องคลื่นเสียงที่ได้แล้ว ไม้ที่ให้คลื่นเสียงคล้ายกันเช่น cedar/indian rosewood มันก็คงไม่เพราะเท่า spruce/rosewood หรือ cedar/mahogany หรือ cedar/maple ใช่มั้ยครับ
---ประชาสัมพันธ์ครับ---
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
28-11-2007, 22:03
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
ถามเกี่ยวกับเรื่องของไม้กับทรงของกีต้าร์ครับ - by gong_bee_gees - 28-11-2007, 22:03

Forum Jump: