Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
จำเป็นมั๊ยที่ต้องใส่สายเบอร์ใหญ่ๆ และอื่นๆเกี่ยวกับสายกีต้าร์ครับ
Author Message
mai_911 Offline
Senior member

Likes Given: 0
Wink  จำเป็นมั๊ยที่ต้องใส่สายเบอร์ใหญ่ๆ และอื่นๆเกี่ยวกับสายกีต้าร์ครับ
คือผมพึ่งลองเปลี่ยนสายกีต้าร์เป็นเบอร์ใหญ่ขึ้นครับ อ่อ ลืมบอก
กีต้าร์ทรง OM เดิมใช้สายชุดเบอร์ 11 อยู่ เป็น Dad EXP
ตอนนั้นเอาไป Set up กับคุณ MOT แล้วเค้าก็บอกว่า Set ให้ใส่เบอร์ 12 ได้นะ ยังไงลองเปลี่ยนดู

ผมพึ่งมีโอกาสได้เปลี่ยนตอนหลังสงกรานต์ที่ผ่านมา ก็เลยอยากลองขยับเบอร์สาย แล้วก็อยากลองสายแบบไม่เคลือบบ้าง ประกอบกับไม่ได้ไปเดินเลือกดูสายที่ไหน ก็ไปซื้อที่ Music Collection ใกล้บ้าน
ได้สาย Martin SP Marquis ชุด 12 มา เป็น 80/20 Bronze

ปรากฏว่า เสียงแบบเป็นสายๆ หรือว่า Picking ไม่ค่อยออกเลยครับ เสียงเบามาก แล้วสายก็แข็งมาก แต่ตีคอร์ดแบบใช้ปิ๊กเพราะกว่าเดิม -_-"
แต่เล่นไม่ค่อยสนุกเหมือนก่อน

เลยอยากถามว่า มันเป็นเพราะชนิดของสาย รึว่าเป็นเพราะขนาดของสาย
ช่วงนี้เล่นไม่ค่อย Happy เลย สายตึงมาก เสียงก็แข็งมาก อยากกลับไปใช้ EXP เหมือนเดิม แต่ก็อยากลองเบอร์ 12 เพราะได้ยินมาว่าเสียงจะเต็มอิ่มเต็มอารมณ์มากกว่า

สายแบบไม่เคลือบของอะไรที่เหมาะกับกีต้าร์ทรง OM แล้ว Picking ดังๆ เสียงสดใสๆ Strum คอร์ดบ้าง แต่ปกติผมไม่ค่อยชอบใช้ Pick เท่าไหร่

แนะนำหน่อยนะครับ[/b]
" If fear hasn't killed me yet, then nothing will "
21-04-2010, 13:23
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
จำเป็นมั๊ยที่ต้องใส่สายเบอร์ใหญ่ๆ และอื่นๆเกี่ยวกับสายกีต้าร์ครับ - by mai_911 - 21-04-2010, 13:23

Forum Jump: