Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
**********โปร่งไฟฟ้า งบ30,000 +/- ***********
Author Message
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: **********โปร่งไฟฟ้า งบ30,000 +/- ***********
(09-04-2010, 14:13)kim_colombet Wrote: ขออนุญาติเพิ่มเติมนิดนึงคับ

เรื่องซาวน์จะแหลมจะทุ้ม อันนี้ น่าจะเกิน 50% อยู่ที่การจัดการซาวน์ที่ MIX ด้วยนะคับ กีต้าร์มีผลก็จริงแต่คงไม่มาก ต่อให้กีต้าร์ดีแค่ไหน ถ้าคนทำซาวน์เน้นย่านแหลม ยังไงมันก็แหลมคับ

เท่าที่กลับมานั่งอ่านโจทย์ซ้ำอีกครั้ง จึงค่อนข้างสรุปได้ว่า กีต้าร์จากทางฝั่ง US. น่าจะตอบโจทย์ได้มากที่สุด ที่แนะนำ Ovation เพราะมันเหมาะกับการ On stage มากๆ และ ทนต่อสภาพอากาศ

ลองดู Martin อีกยี่ห้อแล้วกันคับ แต่เกรงว่าในงบนี้จะได้แค่ DCX ซึ่งผมว่าก็เสียงดีนะ แต่โดยส่วนตัวชื่นชอบ Ovation ตอน on stage มากกว่า

ปล. อย่าลืมเน้นที่ ทรงของ กีต้าร์ด้วยนคับ มีพี่ๆน้าๆเคยอธิบายเกี่ยวกับความเหมาะสมในการเลือกีต้าร์ให้เหมาะกับแนวที่เล่นไว้ ไม่แน่ว่ายังอยู่หรือไม่ ลองหาดูนะคับ จะได้กีต้าร์ที่ถนัดและ ตอบโจทย์ได้ครบทุกข้อ อย่างที่หวังแน่นอน คับ ^^

เห็นด้วยครับ
(09-04-2010, 17:41)plankton Wrote: อืมกำลังจะมาตอบอีกรอบเลยครับ

ว่ายังเห็นแต่ Ovation เหมือนเดิมครับ

เรื่องเบสผทลืมบอกไปว่า ที่ไม่มีเบสคือเสียงสดๆครับ
ถ้าผ่าน Preamp ออก Amp ไฟฟ้า
นี่ปรับได้หมดแหละครับ Ovation เชื่อถือได้มากอยู่แล้วครับ เรื่องนี้

แต่ถ้าตัดเรื่องคงทนจัด กับขายออกง่าย
Guild Ga50 , Seagull ก็เป็นตัวเลือกที่ดีมากๆมาก

ปล Takamine เป็นตัวเลือกที่ดีมากๆนะครับ
ปล2 Crafter ที่ผมไม่พูดถึง ไม่ใช่ไม่ดีนะครับ แค่ไม่เคยลอง ไม่เคยใช้ เหะๆ

เห็นด้วย เรื่อง Ovation ครับ
แต่ Cole Clark และ Seagull เป็นอีกทางเลือกครับ
เห็นและฟังน้า dear709 เล่น Seagull แล้ว เสียงดีมากๆ แต่ก็งบสูงเกินกระทู้นี้อยู่นะครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
(This post was last modified: 09-04-2010, 19:16 by povation.)
09-04-2010, 19:11
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: **********โปร่งไฟฟ้า งบ30,000 +/- *********** - by povation - 09-04-2010, 19:11

Forum Jump: