Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ใครอธิบายให้ผมฟังทีครับ ว่าquartersawn 90 องศาดูยังไง
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ใครอธิบายให้ผมฟังทีครับ ว่าquartersawn 90 องศาดูยังไง
ผมไม่เห็นด้วยนะครับว่าไม้คอจะต้องทำจากไม้ที่ quartersawn 90 องศา ถ้าเป็นไม้หน้าก็ว่าไปอีกอย่าง ไม้ quartersawn ถ้าเป็นไม้แผ่นนั้นดูง่ายครับ

[Image: woodsets.jpg]

จากภาพข้างบนนั้นลองคิดดูเองครับว่าเมื่อเอามาประกอบเป็นตัวกีต้าร์แล้วคุณก็มองเห็นแค่ด้านเดียวดังนั้นจึงไม่มีทางบอกใด้หรอกครับว่ามัน quatersawn มาที่ 90 องศาหรือเปล่า

การเอาไม้ท่อนนึงมาเลื่อยแบบ quartersawn นั้นเราจะใด้ที่มีมุม 90 องศาอยู่ไม่กี่แผ่นเท่านั้นครับตามรูปด้านล่าง

[Image: woodquartersawn.jpg]

ตามปกติเขาแยกเกรดการตัดกันดังนี้ครับ

Flat sawn = 0-45 degrees

Rift sawn = 30-60 degrees

Quarter sawn = 60-90 degrees

ถ้าเป็นเรื่องไม้ที่ทำ top นี่ผมพอมีข้อมูลแต่ถ้าเป็นไม้คอผมเพิ่งเคยใด้ยินเป็นครั้งแรกครับว่าต้องใช้ไม้ที่ quartersawn 90 องศา ถ้าจริงอย่างเขาว่าพวกกีต้าร์ high end ที่ใช้คอ laminate 3-5 ชิ้นนี่ก็คงเสียงห่วยหมดใช่ไหมครับ
19-03-2010, 16:09
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ใครอธิบายให้ผมฟังทีครับ ว่าquartersawn 90 องศาดูยังไง - by pood - 19-03-2010, 16:09

Forum Jump: