Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เสียงกีต้าในความเข้าใจของแต่ละคน
Author Message
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
เสียงกีต้าในความเข้าใจของแต่ละคน
คำที่ใช้อธิบายเสียงกีต้านั้น น้าๆ แต่ละคนเข้าใจตรงกันมั้ยครับ
เช่น????
อุ่น ขุ่น นุ่ม ใส หนา บาง คม แข็ง สาก หวาน อิ่ม พุ่ง ห้วน เหน่อ

เอาที่ผมเข้าใจ
อุ่น ขุ่น นุ่ม : ผมคิดเอาเองว่าน่าจะเป็นพวกเดียวกัน
หมายถึงเสียงกีต้าที่ออกแนวทุ้มๆ?
ใส : น่าจะหมายถึงเสียงกีต้าที่เหมือนกับเพิ่งจะเปลี่ยนสายมา?
หนา : น่าจะเหมือนเสียงกีต้าที่ใส่สายเบอ 0.12 ขึ้นไป?
บางกับคม : น่าจะเป็นพวกเดียวกัน (และอาจจะนับรวมถึง ?ใส? ด้วยได้มั้ยครับ?)
น่าจะหมายถึงเสียงกีต้าที่ใส่สายเบอ 0.12 ลงมา? (หรือเสียงแบบ Cole Clark ถึงจะใส่สายเบอร์ 0.12 ก็ตาม)
หวานกับอิ่ม : น่าจะใช้กับไฟฟ้าเท่านั้นใช่มั้ยครับ?
หวาน : คือเสียงตอนใส่คอรัส?
อิ่ม : คือเสียงที่ผ่านแอมป์หรือผ่านการขยายแล้ว?
แข็งกับสาก : น่าจะความหมายเดียวกัน
คือเสียงแบบกีต้า Seagull หรือ Norman (อันนี้ผมว่าผมน่าจะเข้าใจถูกนะครับ เพราะผมเล่นอยู่ทุกวัน รู้สึกอย่างนั้นจริงๆ ว่ามันสาก)
ผมรู้เท่านี้เองครับ
และที่รู้นี่ก็ไม่รู้ว่าเข้าใจถูกรึป่าวด้วยนะครับ Shy

ส่วนที่เหลือ เช่น พุ่ง ห้วน เหน่อ นี่ไม่เข้าใจจริงๆครับ นึกภาพไม่ออกเลย
อยากรู้น่ะครับ เสียงในหัวของทุกคนเมื่ออ่านคำเหล่านี้แล้วเหมือนกันไหมครับ

แต่ที่แน่ๆ คงไม่น่าจะเอาแค่ความรู้สึกนึกคิดของแต่ละคนมาอธิบายใช่มั้ยครับ
แต่ละคำน่ามันน่าจะมีเสียงที่อธิบายได้ชัดเจน ไม่งั้นคงเอามาคุยกันในเวบบอร์ดไม่ได้อ่ะครับ
สมมติมีใครขอคำแนะนำ แล้วเราตอบว่า ชอบเสียงใสให้ไปยี่ห้อนั้น ชอบเสียงพุ่งให้ไปยี่ห้อโน้น
แต่ว่าใสของแต่ละคนไม่เหมือนกัน พุ่งของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน คงงงตายเลยครับ

อธิบายโดยยกกีต้ามาเปรียบเลยก็ยิ่งดีครับ ผมจะได้นึกเสียงออกได้ด้วย
เช่น..... แข็ง สาก ให้ไปฟัง Seagull หรือ Norman แบบนี้อ่ะครับ
ขอบคุณครับ
12-03-2010, 12:09
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
เสียงกีต้าในความเข้าใจของแต่ละคน - by dear709 - 12-03-2010, 12:09

Forum Jump: