Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอคำปรึกษาเรื่องสายหน่อยครับ
Author Message
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

Likes Given: 0
RE: ขอคำปรึกษาเรื่องสายหน่อยครับ
การไข Tuss rod ไม่น่าจะทำให้ intonation เพี้ยนได้มากขนาดฟังออกครับ
ผมแนะนำให้เช็คดังดี

1.ถ้าสายใช้มาเกิน 1 อาทิตย์แล้ว และต้องการเช็ค intonation อย่างมั่นใจ ให้เปลี่ยนสายใหม่เลยครับ
2.ถ้าเป็นกีต้าร์ชนิดที่มีคันโยก การเล่นคู่ Octave อย่างที่คุณ Bill บอกมา น่าจะหมายถึง สายสามเฟรต 12 และ สายหนึ่งเฟรต 15 ใช่ไหมครับ
มันเพี้ยนสูงอาจจะมาจากการกดสาย 1 ที่แรงเกินไปจนเพี้ยนสูงก็ได้ครับ ลองเล่นดูใหม่ และกดเบาๆ

สุดท้ายที่คุณ Bill บอกว่า intonation ตรงแล้ว ผมมั่นใจว่าถ้า intonation ที่ตรง ไม่ทำให้เสียงเพี้ยนหนักหรอกจ้า
ยกเว้นว่าวัดผิด Big Grin ใช้เครื่องตั้งสายลองตรวจ intonation ดูก่อนนะครับ Big Grin
[Image: myworkspace.jpg]
06-03-2010, 19:48
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ขอคำปรึกษาเรื่องสายหน่อยครับ - by yodchula - 06-03-2010, 19:48

Forum Jump: