Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถามราคา guild หน่อยครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ถามราคา guild หน่อยครับ
Guild USA ทุกตัวเป็นกีต้าร์ค้างสต้อคในโกดังของเบ๊เงียบเส็งครับ สั่งเข้ามาขายเมือหกปีที่แล้วแต่ขายไม่ออก ผมก็นึกไม่ถึงเหมือนกันว่า Proplugin จะไปเหมามาขาย ทุกรุ่นที่ลงขายมีเหลือตัวเดียวหรืองสองตัวในโกดังครับ

Guild F-47RCE, D-40, D-50, D-55 เป็นรุ่นที่ผลิตใน Corona ก่อนจะย้ายโรงงานมาผลิตที่ Tacoma ครับ Corona Guild นี่ส่วนใหญ่เสียงไม่ใด้เรื่องนอกจากฟลุ้คเจอตัวเสียงดีก็โชคดีไป ส่วนรุ่น Paloma กับ Peregrine นั้นเป็น acoustic -electric ตัวตันแบบ Gibson Chet Atkins CE และ SST ผลิตโดย Guild Custom Shop ที่ Corona เหมือนกัน สองรุ่นนี้สะสมใด้ครับเพราะหายากมาก ความจริงแล้ว Guild ไม่ใด้มี custom shop ที่โรงงาน Corona หรอกครับแต่คนผลิตสองรุ่นนี้และกีต้าร์ไฟฟ้าของ Guild ก็คือ Fender Custom Shop นั่นแหละ
ผมว่าสองรุ่นนี้แต่ละรุ่นมียอดผลิตไม่เกินรุ่นละหนึ่งร้อยตัว ผมเคยลองเสียงแล้วทั้งสองรุ่นที่ Tom Lee แต่ดันทะลึ่งหยิบ Gibson Chet Atkins และ Taylor T-5 มาลองพร้อมๆกันเลยไม่ใด้ซื้อ Guild ครับ

มีกีต้าร์ลึกลับอยู่หนึ่งตัวคือรุ่น JF-30 ที่ว่าลึกลับเพราะผมเคยดู stock list ของเบ๊แต่ไม่เคยเห็นรุ่นนี้ครับ ถึงจะมีจริงก็คงเป็นไปไม่ใด้ที่จะเอามาขายราคาสามหมื่นเพราะรุ่นนี้ในปี 2004 ราคาตั้งอยู่ที่ 1800 USD ดังนั้นผมขอเดาว่าตัวที่ลงขายเป็นรุ่นทำในจีนคือ GAD JF-30 ครับ

ถ้ายังไงน้า dekmeer ลองโทรฯไปถามที่ร้านเขาหน่อยว่าเขามีกีต้าร์ในสต้อคให้ลองหรือเปล่า ถ้ามีก็แสดงว่าเขาไปซื้อยกล้อตมาจากเบ๊ ถ้าไม่มีก็คงเอามาลงขายเล่นๆแก้เซ็งเท่านั้นและพวกเราก็ยังมีโอกาสไปซื้อเองที่เบ๊โดยไม่ต้องผ่านคนกลางใด้อยู่ครับ
24-01-2010, 22:23
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ถามราคา guild หน่อยครับ - by pood - 24-01-2010, 22:23

Forum Jump: