Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ดนตรีคืออะไร?.....ในทัศนะข้าพเจ้า...ภาคนิยามเเละความหมาย /ตอนเเรก/
Author Message
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
RE: ดนตรีคืออะไร?.....ในทัศนะข้าพเจ้า...ภาคนิยามเเละความหมาย /ตอนเเรก/
(06-01-2010, 17:42)SARUN Wrote: อนุสติที่เกิดขึ้นหลังจากอ่าน บทความข้างต้น
จึงเกิดปัญญา เรื่อง" ดนตรี...ในทัศนะข้าพเจ้า " กับเขาบ้างเหมือนกันโดยทันที ดังนี้

ความหวังดีที่มีต่อชาวโลกที่กำลังฝึกหัดดนตรี
ถ้าเราคิดถึงตัวเองมากขึ้น... คิดถึงผู้อื่นให้น้อยลง...เพลงก็จะน่าฟังขึ้น

ความหวังดีที่มีต่อชาวโลกที่เชี่ยวชาญดนตรี
ถ้าเราเล่นให้น้อยลง... คิดถึงผู้อื่นให้มากขึ้น...เพลงก็จะน่าฟังขึ้น

ความหวังดีที่มีต่อชาวโลกที่กำลังแสดงดนตรี
ถ้าเราเล่นให้เบาลง... คิดถึงผู้อื่นให้มากขึ้น...เพลงก็จะน่าฟังขึ้น

ชอบอ่ะ.. เสธฯซ่าส์..

ขอจำไว้บอกต่อๆกันกับเพื่อนๆนะครับ.. Smile

สำหรับผม.. ดนตรีคือ เรื่องส่วนตัว.. หรือเรื่องเฉพาะของคนแต่ะคน..

ผมเชื่อย่างนึงครับ.. "ดนตรี = นิสัยของผู้เล่น= รสนิยมของผู้เสพย์"

เล่นดนตรีออกมาแบบไหน..
หรือชอบที่จะเสพย์ดนตรีแบบไหน..
คนๆนั้นก็จะเป็นแบบนั้นครับ..

แต่การที่ใครชอบไม่เหมือนเรา.. หรือเราชอบไม่เหมือนใคร.. ไม่มีใครผิดครับ..
มันอยู่ที่ ชอบ-ไม่ชอบ และ เหมาะสม-ไม่เหมาะสม.. แค่นั้นเองครับ.. (อันนี้พี่ตู่สอนผมไว้)
(This post was last modified: 12-01-2010, 01:13 by Grid...)
07-01-2010, 03:16
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ดนตรีคืออะไร?.....ในทัศนะข้าพเจ้า...ภาคนิยามเเละความหมาย /ตอนเเรก/ - by Grid.. - 07-01-2010, 03:16

Forum Jump: