Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 4 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ฝันไป - ธีร์ ไชยเดช for na' Maow & Thee Chaiyadej lovers..
Author Message
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
ฝันไป - ธีร์ ไชยเดช for na' Maow & Thee Chaiyadej lovers..
เพลง "ฝันไป"
เนื้อร้อง/ทำนอง โดย ธีร์ ไชยเดช
อัลบั้ม พาสต์(past)
http://www.ijigg.com/songs/V24CAA70PB0

เพลงนี้เป็นเพลงที่ผมสัญญากับน้าหม่าวไว้ว่าจะทำเนื้อเพลงและคอร์ด ส่งไปให้เมื่อนานมาแล้วครับ..
(น้าหม่าวคงจำได้.. Tongue และต้องขอโทษน้าหม่าวไว้ ณ.ที่นี้ด้วยครับที่ล่าช้าอย่างมาก)

เพลงนี้เป็นตัวอย่างของเพลงที่ใช้เทคนิคการเล่น open tuning ครับ..
โดยส่วนตัวผมเองเพลงนี้ผม ใช้ open D tuning
การตั้งสายจะเป็นดังนี้ครับ..

6-5-4-3-2-1
D-A-D-F#-A-D

** original song ของพี่โอ๋ตั้งสายคนละแบบกับผมนะครับ.. **

เมื่อตั้งสายแบบนี้แล้ว.. ตำแหน่งของโน๊ตในคอร์ดจะเปลี่ยนไปครับ..
ฟอร์มคอร์ดใน open D tuning ใน key D ก็จะกลายเป็น..

[Image: 25383443.jpg]

แต่เดี๋ยวก่อน..!!
จะเห็นว่าคอร์ด D กับ A ฟอร์มคอร์ดจะเหมือนกันนะครับ.. แต่จะต่างกันที่ตัว deep bass ที่เป็นสายเปล่า..
โดย D ใช้ deep bass ที่ สาย 6..
ส่วน A ใช้ deep bass ที่ สาย 5..

licks ท่อน intro จะใช้กับทุกๆท่อนที่เข้า-จบการร้องครับ..
โดยจะใช้คอร์ด D และ G สลับกันไปมาครับ..

http://www.youtube.com/watch?v=zpAGvTz6HcE

ลองแกะเล่นกันดูนะครับ..
ขอให้ทุกๆคนสนุกกับการเล่นเพลงนี้นะครับ..
และเล่นดนตรีอย่างมีความสุขครับ..

ขอบคุณครับ..

*เพลงนี้จะอยู่ใน key E โดยใช้ฟอร์มคอร์ดของ open D tuning โดยใช้ capo ที่ fret 2 ครับ

**ทั้งหมดเป็นความเข้าใจส่วนตัวของผม.. ซึ่งผมเองไม่เคยเรียนดนตรีหรือมีความรู้ทางดนตรีใดๆมาก่อน..
การถ่ายทอดหรือการใช้ภาษาอาจจะมีผิดหลัก หรือใช้คำกำหนดไม่เหมาะสมไปบ้าง ต้องขออภัยไว้ ณ.ที่ด้วยนะครับ..**
(This post was last modified: 01-09-2010, 18:17 by Grid...)
11-12-2009, 02:37
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
ฝันไป - ธีร์ ไชยเดช for na' Maow & Thee Chaiyadej lovers.. - by Grid.. - 11-12-2009, 02:37

Forum Jump: