Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้าๆครับ มีความเห็นอย่างไรกับ Bose L1 compact ครับ
Author Message
oomsin Offline
Senior member

Likes Given: 2
RE: น้าๆครับ มีความเห็นอย่างไรกับ Bose L1 compact ครับ
(14-07-2011, 02:53)pizuuh Wrote: วันนีเก็เพิ่งไปลอง fishman solo amp มาเหมือนกันครับผม

ตอนแรกลอง fishman loundbox ตัวเล็ก เลยไปลอง solo amp ต่อครับ

ไม่รู้ทำไมรู้สึกว่าปลายเสียงของเสียงแหลมมันรู้สึกพร่า ๆ ยังงัยไม่รู้ครับผม เปิด tweeter ไว้ระดับกลางน่ะครับผม

น้าโดมนั่งไกลมากหรือเปล่าครับ เวลาไปลองอย่าลืมพกกุ้งไปด้วยนะTongueจะได้พร่ากุ้งกลับมาแทน
(13-07-2011, 22:35)Blueman Wrote: เจ้าตัว Fishman เคยไปลองมาแล้วครับ เสียงดีมาก แต่ยังไม่เคยลอง เจ้า L1 เลย อยากทราบว่า จำนวน วัต เท่ากันรึป่าวครับ แล้ว Fishman กี่วัต L1 กี่วัตครับผม

ผมเคยมีทั้งfishmanและL1 ครับ ผมคิดว่าวัตต์พอๆกัน แต่สวนตัวผมชอบL1มากกว่าเยะครับ เสียงกว้างกว่ามากดังกว่ามิติดีกว่า อยู่ใกล้ๆหูไม่ดับ อยู่ไกลได้ยินชัดเจน เบสเป็นเม็ดๆ นน.เบากว่า ตอนแรกผมก็คิดจะซื้อจากเมืองนอกเหมือนกัน คำนวนเล่นน่าจะถึงมือที่ราคา45750ครับ แต่กลัวมีปัญหาเรื่องประกันถ้ามีปัญหาต่างๆนาๆและระบบไฟฟ้าดว้ยครับว่าใช้ในบ้านเราได้ป่าว เลยต้องยอมโดนอัศวโสภณจัดเต็มเพื่อความสบายใจครับ ส่วนรายละเอียดต่างๆเรื่องเสียงกีตาร์หรือร้องเพลงแล้วแต่คนชอบครับ แต่ส่วนตัวชอบL1มากก่าครับ แต่ถ้าเทียบชัดๆเลยคือเรื่องการเปิดเพลงครับBose L1 กินขาดแน่นอนครับ fishman มีลำโพง6 ดอกๆละ4นิ้วและมีtweeterดอกจิ้วอีก1ดอกครับ ส่วนBose มีลำโพง6ดอกเท่าัน แต่ดอกละ2.5นิ้วครับ และมีSUB 1ดอก น่าจะ8-10นิ้วครับย่านเบสมันจึงทำได้ดีมาก แต่บางคนคิดว่าดอก2.5นิ้ว6ดอกมันจะดังหรอ? ต้องลองครับBOSEเค้ามีสมญญานามว่าตัวเล็กเสียงใหญ่ครับ ส่วนการกระจากเสยงBOSEทำได้ถึง180 องศาครับเรียกว่าครอบคุมพื้นที่ได้ดีมากครับก็ลองดูมันออกแบบลำโพงเด่ะ     ไม่ได้เชียร์นะครับแต่อยากบอกว่าของเค้าดี้ดี
(This post was last modified: 14-07-2011, 12:53 by oomsin.)
14-07-2011, 12:16
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: น้าๆครับ มีความเห็นอย่างไรกับ Bose L1 compact ครับ - by oomsin - 14-07-2011, 12:16

Forum Jump: