Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Virus MSN ปัญหาที่แก้ง่ายๆ
Author Message
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
RE: Virus MSN ปัญหาที่แก้ง่ายๆ
(20-10-2009, 00:20)Noname Wrote: คุณpooh ครับที่ว่าNodบอกว่าupdateไม่ได้จริงนี่มีที่มากับแหล่งอ้างอิงมั้ยครับ ผมได้ยินเขาว่ากันว่ามานานแล้ว แต่หาที่มาไม่เจอ

เท่าที่ทราบนอกจากของแท้ ไทยเราจะมีอีกสามแบบครับ
1. update จากserver อื่น ไม่ใช่ของ nod เอง ซึ่งมันก็จะupdateได้ตลอดถ้าserver ที่เราหามาไม่เจ๊งไปซะก่อน แต่เราก็ไม่แน่ใจว่าคนทำserver เขาจะขยันหาupdateมาให้มั้ย และจะรู้ได้ไงว่าไม่มีของแถมมาด้วย ผมเห็นหลายคนใช้แบบนี้ แต่ผมว่ามันไม่น่าไว้ใจ

2. แบบที่สองคือหาpassword เอาตามweb ซึ่งwebพวกนี้บางทีก็เข้าไม่ได้ บางทีก็ย้ายไปมา แต่พอเอาpassword มาใส่ ถ้าpassword มันยังไม่โดนblock มันก็ขึ้นว่าupdateเป็นล่าสุดนะครับ แต่ผมไม่แน่ใจเท่าไหร่ เพราะผมลองtestวิธีนี้มาหลายเดือนมากๆแล้ว แต่เพิ่งเคยเด้งเจอvirus แค่สอง สามครั้งเอง scan ก็แทบไม่เคยเจออะไร แต่เครื่องก็ไม่มีอาการผิดปกติอะไรที่ชี้ว่าเกิดจากvirus นะครับ เลยเกรงว่าที่เขาว่ากันว่าnodมันหลอกว่าupdateแล้ว แต่ไม่update จริง จะเป็นไปตามที่เขาลือกันจริง แต่ปกติผมก็ไม่มีพฤติกรรมเสี่ยงเท่าไหร่นะครับ

3.แบบcrack ที่เอาtrial version 30วัน มาเปลี่ยนวันเป็นหลายหมื่นวัน หรือเป็นล้านวัน ซึ่งเดิมมันใช้ได้ แล้วเขาฮิตกันมากแต่ปัจจุบัน มันใช้ไม่ได้มาตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว เพราะnodเปลี่ยนระบบให้ต้องใช้password ในการload trial version ไม่มีserver ให้update trail verison ฟรีเรื่อยๆเหมือนเมื่อก่อนครับ

แหล่งอ้างอิงหรือที่มา ก็คือการใช้งานส่วนตัว+ข้อมูลจากคนใช้อื่นๆครับ

จะหาเป็นเอกสาร หรือข้อมูลอ้างอิงแบบเชื่อถือได้และถูกต้องตามหลักวิชาการคงจะไม่มี

ผมคงใช้มาทั้ง 3 แบบแล้วครับ รวมถึงของแท้ และเคยโดน Trojan, Malware ที่ทำให้ไม่สามารถ update โปรแกรมไวรัสใดๆได้เลย

ถึงแม้จะเอา NOD32 ของแท้ลงแล้ว scan ก็ไม่ได้ครับ จะให้ถึงกับโทรไปคุยกับทางบริษัท แล้วนั่งแก้ไขตามขั้นตอน คงไม่ไหว...

ผมเลยใช้วิธีเปลี่ยน software ไปเรื่อยๆ โดยใช้ของฟรีที่โหลดจาก official website หรือ Trial Version ทั้งหลาย เสียเวลาไม่มากในการลง และก็ใช้การได้ดีมานานแล้ว

อย่าง McAfee หรือ Norton นี่ก็โบกมือลามานานแล้วครับ Big Grin
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
20-10-2009, 09:24
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: Virus MSN ปัญหาที่แก้ง่ายๆ - by .::.pOoH.::. - 20-10-2009, 09:24

Forum Jump: