Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
จากตึกในรพ.แห่งหนึ่งในกรุงเทพฯครับ
Author Message
Jazzy Metal Offline
Senior member

Likes Given: 0
จากตึกในรพ.แห่งหนึ่งในกรุงเทพฯครับ
ไม่ได้ไปเที่ยวไหนหรอกครับ พอดีตั้งใจไปบริจาคเลือดที่สภากาชาด ลงรถประจำทางตรงสวนลุม เดินข้ามถนนลัดเลาะตึกเข้าไปบริเวณโรงพยาบาล ระหว่างทางก็เจออาคารอาคารหนึ่งสูงประมาณตึก6-7ชั้น มีพระราชดำรัสเขียนไว้เป็นตัวอักษรใหญ่โต สง่างาม

รู้สึกประทับใจ และรู้สึกว่าทุกคนสามารถใช้เป็นคุณธรรมยึดเหนี่ยวจิตใจในการประกอบอาชีพการงานได้ ก็เลยใช้มือถือถ่ายมา (รูปเลยไม่ค่อยสวยนะครับ)

หลายๆ ท่านคงเคยเห็นแล้ว แต่อาจจะมีบางท่านลืมๆ ไปหรือยังไม่เคยเห็นก็ตาม ก็หวังว่าพระราชดำรัสนี้จะช่วยประคับประคองจิตใจเราให้ประกอบหน้าที่การงานด้วยความสุจริต เห็นแก่ส่วนรวมนะครับ

ปล.สรุปแล้ววันนั้นผมไม่สามาราถบริจาคเลือดได้ครับ เพราะหมอซักประวัติและทราบว่าผมเพิ่งผ่าตัดใหญ่มายังไม่ครบ6เดือน (ผมผ่าตัดเนื่องจากอุบัติเหตุเมื่อ 30 สค.) หมอไม่สามารถให้บริจาคได้ครับ

ผมก็เซ็งตัวเองครับที่ต้องรออีกประมาณ 5 เดือน ถึงจะบริจาคได้อีกครั้ง

อยากจะบอกว่าวันนี้ใครสามารถทำสิ่งใดที่เป็นประโยชน์แก่ผู้อื่นได้ ก็ควรรีบเร่งทำกันนะครับ อย่าไปรอเวลา กรณีของผมเป็นแค่ตัวอย่างเล็กๆ ครับ
เพราะบางครั้งเราอยากจะทำ แต่กายสังขารไม่ไหว หรือไม่เอื้ออำนวยด้วยอะไรก็แล้วแต่ ถึงเวลานั้นอยากทำใจจะขาดก็ทำไม่ได้ครับ

ขอบคุณที่อ่านครับ
ทำยังไงให้รูปที่ Insert มันใหญ่ๆ เต็มๆ อะครับ ช่วยบอกหน่อยครับ
++..Love Animals, Stop Eating Them..Please..++
(This post was last modified: 18-10-2009, 01:11 by Jazzy Metal.)
18-10-2009, 00:41
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
จากตึกในรพ.แห่งหนึ่งในกรุงเทพฯครับ - by Jazzy Metal - 18-10-2009, 00:41

Forum Jump: