Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
GIBSON มาแล้วครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
GIBSON มาแล้วครับ
ผมต้องขอสารภาพก่อนว่าความสัมพันธ์ระหว่าง Gibson กับผมนั้นเป็นแบบ love-hate relationship หรือแปลได้ว่า ?ทั้งรักทั้งเกลียด? นั่นแหละ ดังนั้น Gibson เลยทอดทิ้งผมและหนีตามพวกน้าๆในบ้านนี้ไปเกินสิบตัวแล้วครับ ส่วนที่เหลืออยู่ตอนนี้ก็คือตัวที่ถ้าปล่อยไปก็หาอีกไม่ได้แล้วเท่านั้น

ผมคงไม่ต้องบอกนะครับว่าทำไมผมถึงรัก Gibson เพราะคนที่ไม่รักกีต้าร์ยี่ห้อนี้ก็คงไม่เปิดเข้ามาอ่านกระทู้นี้หรอก ผมขอบอกเหตุผลที่ผมเกลียดก็แล้วกัน

1. ชุบทองและนิกเกิ้ลบางสุดๆ แจ้คหลวม (กีต้าร์ไฟฟ้า) : เรื่องการชุบนี่ผมว่าห่วยสุดของทุกยี่ห้อ เปิดกล่องมาทีไรก็ต้องทำความสะอาดทุกที แจ็คก็ติดๆดับๆถ้าไม่ใด้เล่นนานๆต้องใช้น้ำยาพ่นเกิอบทุกหน สองเรื่องนี้มีการปรับปรุงแล้วเมื่อสี่ห้าปีก่อนเพราะรุ่นใหม่ๆยังไม่เจอปัญหานี้

2. ไม่มีการ set up จากโรงงาน: ตัวแทนจำหน่ายปัจจุบันยังบ่นว่า Gibson ต้อง set up ใหม่ทุกตัวก่อนขายแต่ Fender ไม่เคยต้องทำเลย
3. กีต้าร์โปร่งรุ่นเดียวกันเสียงไม่เหมือนกัน: ใครที่ชอบ Gibson อย่าซื้อโดยไม่ได้ลองเสียงนะครับ รุ่นเดียวกันปีเดียวกันเสียงยังต่างกันก็มีครับ

4. Les Paul คอเปราะมาก: เรื่องนี้หลายๆคนคงทราบดีอยู่แล้ว ขนาดเวลาวางยังต้องวางคว่ำหน้าตลอด ถ้าวางบนขาตั้งก็ควรกั้นคอกไว้ไม่ให้ใครเดินชน ถ้าไม่รักกันจริงก็ไม่ควรให้ใครยืมเพราะเวลาโดนกระแทกคอมันอาจเริ่มร้าวแต่ยังมองไม่เห็น พอนานๆไปมันก็ร้าวมากขึ้นเรื่อยๆ ผมก็เจอมาแล้วครับ ตอนนี้ส่งตัวนี้ให้ช่างไปแล้ว ซ่อมเสร็จค่อยเอามาลงอีกทีแล้วกัน

[Image: dsc01574.jpg]

เชิญชม collection จิ้บจ้อยของผมใด้เลยครับ
1995 GIBSON HERB ELLIS ES-165 PLUS (Special order)

รุ่นแรกของ Herb Ellis ผลิตปี 1991-1999 ความจริงมันก็คือ ES-175 ที่มี pickup เดียวและเปลี่ยนเป็นอุปกรณ์ชุบทองนั่นเอง รุ่นนี้ pickup เป็น Herb Ellis Signature ที่เสียงหนานุ่มกว่า ES-175 ส่วนตัวนี้สั่งจากโรงงานให้เพิ่ม pickup หลังและปุ่ม volume, tone, pickup switch จนกลายเป็น ES-175 สีทองไป pickup ตัวหลังใช้ '57 Classic ครับ ร้านที่ขายบอกว่าเพิ่มสตางค์ไป 400 เหรียญ ผมซื้อมือสองที่อเมริกาในปี 1999 ตอนซื้อสภาพใหม่เอี่ยมแต่เช็ดๆถูๆมาสิบปีตอนนี้ทองลอกไปเยอะแล้ว

หน้าตารุ่นสองและเสป็คดูใด้ที่นี่ครับ เขาเปลี่ยนไปใช้ floating pickup แทน

http://www.zzounds.com/item--GIBARHE

[Image: es16501.jpg]

[Image: es16502.jpg]

[Image: es16503.jpg]

[Image: es16504.jpg]

[Image: es16506.jpg]

[Image: es16505.jpg]

ฟังเสียง pickup หน้าใด้ที่นี่ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=KTnIM5TlfAM
(This post was last modified: 17-10-2009, 14:26 by pood.)
17-10-2009, 14:01
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
GIBSON มาแล้วครับ - by pood - 17-10-2009, 14:01

Forum Jump: