Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เริ่มต้นอย่างไรกับโฟล์ค(โปร่งตัวเดียว)อาชีพ
Author Message
112 Offline
Member

Likes Given: 0
เริ่มต้นอย่างไรกับโฟล์ค(โปร่งตัวเดียว)อาชีพ
ก่อนอื่นสมาชิกใหม่ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

คืออยู่กับกีตาร์ไฟฟ้าและเล่น band มานาน จนถึงวันนี้เริ่มอิ่มตัวแล้วครับ มีความคิดจะเริ่มเล่นโฟล์ค รูปแบบกีตาร์โปร่งตัวเดียว เล่นเองร้องเอง บางเพลงร้อง บางเพลงบรรเลง(แก่แล้วมั้ง) ไม่รู้จะเริ่มต้นอย่างไร ไม่รู้จะถามอะไร หรือ ถามใคร เกิดคำถามในหัวมากมาย(เก็บกดแฮะเรา) จึงต้องรบกวนพี่ ๆ ดังนี้ครับ
*********************************************************************************************
1. อยากจะทราบรายชื่อเพลง ที่เหมาะที่จะนำมาเล่นกับโปร่งคนเดียว ไม่ว่าจะร้อง บรรเลง บอสซ่า ฯลฯ (กะว่ามีซัก 50 เพลงก็จะเริ่มทัวร์ออดิชั่นแล้วครับ ตอนนี้มี 5 เพลงละ)

2. ถ้าจะนำเพลงทั้งหลายทั้งปวงมาทำให้เป็นโปร่งตัวเดียว มันสามารถทำได้กี่แบบ อะไรบ้าง (เพลงต้นฉบับจังหวะไหนเหมาะที่จะนำมาทำแบบไหน)

3. จำเป็นแค่ไหนกับการต้องมีนักร้อง ญ ซักคน(ผมคิดว่าถ้าเอามาควรจะเล่นอะไรได้บ้างเช่น ไวโอลิน เขย่าอะไรหรือเคาะอะไรบ้าง)

4. ทุกวันนี้ก็ศึกษาจากกระทู้ของท่าน จาก youtube พี่ ๆ มีช่องทางศึกษาทางไหนแนะนำบ้างครับ หรือ มีท่านใดใน http://www.nimitguitar.com ที่เล่นประมาณนี้ หรือมีคลิปจากพี่คนไหนให้ศึกษา หรือ พี่คนไหนพอจะให้คำปรึกษาได้บ้างครับ ***รบกวนด้วยครับ chetdutche@hotmail.com***

5. ผมอยู่ กทม. ย่านฝั่งธน(บางแค , ตลิ่งชัน) พอจะมีร้านไหน วงไหน ( ตามผับ ) แนะนำให้ไปชมไปศึกษาบ้างครับ (ตีคอร์ดร้องเพลงไม่เอานะครับ)

6. ซาวด์โฮลนี่ถ้าไม่เอาออกเลยล่ะ(ของผมมันใส่ยากมาก) เมื่อออก P.A. ตามร้านจริง ๆ มันด้อยกว่าเอาออกมั๊ยครับ

7. รบกวนแนะนำ tuner แบบหนีบ ที่ได้มาตรฐาน ราคาไม่แรงหน่อยครับ

8. ท่านใดมีคำแนะนำนอกเหนือจากนี้ก็ยินดีครับ

***ขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านครับ***
15-10-2009, 13:12
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
เริ่มต้นอย่างไรกับโฟล์ค(โปร่งตัวเดียว)อาชีพ - by 112 - 15-10-2009, 13:12

Forum Jump: