Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ASTURIAS CLASSICAL GUITAR สามพี่น้อง
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ASTURIAS CLASSICAL GUITAR สามพี่น้อง
กีตาร์ยี่ห้อนี้ผมหาข้อมูลได้ไม่ครบถ้วนเท่าไหร่ครับ ตอนนี้ขอเล่าย่อๆเท่าที่หาใด้ก่อนแล้วกันครับ

โรงงาน Asturias เป็นโรงงานเล็กๆตั้งอยู่บนเกาะ Kyushu ตั้งแต่ปี 1962 ตอนนี้มีคนงานอยู่ 15 คน
เขาคุยว่าเขาตากไม้ที่เลื่อยแล้วเป็นเวลาไม่ต่ำกว่าสามปีและเอามาเก็บต่อในห้องที่ควบคุมอุณหภูมิและความชื้นอีก
6 เดือนก่อนจะนำมาประกอบเป็นกีต้าร์ เรื่องนี้คงจะจริงเพราะผมสังเกตว่ากีต้าร์ยี่ห้อนี้น้ำหนักตัวเบามากเมื่อเทียบกับกีต้าร์คลาสสิคระดับเดียวกันทั่วๆไป ตัวแทนจำหน่ายคือ Peterson ครับ

http://www.asturias.jp/asturiasenglish/a...glish.html

ก่อนจะเล่าต่อคงต้องขอชี้แจงก่อนว่าโรงงาน Asturias ไม่ได้เป็นผู้ผลิตพวก student series (AST) นะครับ AST series เป็นผลงานของโรงงาน Kodaira แต่ในรุ่นแรกๆที่ส่งออกจะขอยืมชื่อ Asturias มาใช้เพราะทั้งคู่เป็นโรงงานของบริษัท Rokkoman Inc. เหมือนกันแต่ Asturias เป็นที่รู้จักมากกว่าเยอะ โรงงานสองโรงนี้ตั้งอยู่คนละฟากของเกาะญี่ปุ่นเลยครับ

http://www.rokkomann.co.jp/

http://www.asturias.jp/

http://www.rokkomann.co.jp/kodaira/kodaira.html

ถ้าดูจากลิงค์ข้างบนตอนนี้ Kodaira ขายกีต้าร์ในราคาไม่เกิน 100,000 เยนส่วน Asturias ไม่มีราคาต่ำกว่า 200,000 เยนเลยซักตัว

[Image: asturiasprice.jpg]

ข้อมูลของรุ่นเก่าๆนี่ผมหาไม่เจอเลยครับทราบแต่ว่าตัวแทนจำหน่ายเจ้าเดิมคือ King Music เคยเอามาขายตั้งแต่รุ่นนักเรียนคือพวก AST series รุ่นกลางๆคือ A-10, A-20 ที่ไม้หน้า solid และรุ่นสูงคือ John Mills ที่เป็น all solid ตอนแรกผมเข้าใจว่าในยุค 90?s เขาออกรุ่น Standard มาแทน A series แต่น้าคอลเล่าว่าเมื่อปี 2548 ยังมีรุ่น A-10 ขายอยู่ในราคา 44,000 บาท ดังนั้นรุ่น standard น่าจะเป็นรุ่นที่แพงกว่ารุ่น A เพราะมีคนบอกว่าราคา 55,000 บาทแต่ไม่รู้จริงหรือเปล่านะครับ ส่วนรุ่น Standard ตอนนี้ยังผลิตอยู่หรือไม่นั้นผมไม่ทราบเพราะใน catalog ปี 2007 ที่ผมมีอยู่เขาเริ่มต้นด้วยรุ่น Prelude และ R.M. Prelude ตามมาด้วยรุ่น Custom, R.M. Custom และรุ่น Traditional ครับ

ใครมีข้อมูลเพิ่มเติมกรุณาช่วยโพสต์ด้วยครับ เรื่องปีที่ผลิตผมก็เดาจาก serial number นอกจากตัวใหม่สุดที่ซื้อของใหม่มาครับ

1995 ASTURIAS STANDARD

ไม้หน้า solid german spruce ไม้ข้างและไม้หลัง laminated rosewood

[Image: as001.jpg]

คอเป็น mahogany ชิ้นเดียว ตัวนีมีลาย flame นิดหน่อยด้วย

[Image: as04.jpg]

[Image: as06.jpg]

2001 ASTURIAS STANDARD SHORT SCALE

ตัวนี้สเป็คเหมือนตัวแรกเกือบทุกอย่างนอกจากเป็นกีต้าร์ scale สั้นกว่าหน่อย (630 mm. vs 650 mm.) ที่เหมาะสำหรับคนที่นิ้วสั้นอย่างน้ายอดเยี่ยม เสียงก็เมือนกับตัวแรกครับเพราะผมใช้สาย hard tension กล่องเป็น hard case รุ่นน้ำหนักเบาด้วยครับ

[Image: ass3r.jpg]

[Image: ass4a.jpg]

[Image: ass5s.jpg]

[Image: ass6.jpg]

2007 ASTURIAS R.M. PRELUDE C

Asturias รุ่นปกติจะถูกสร้างในสไตล์ของ Hermann Hauser (น่าจะเป็นเหตุผลที่ใช้ไม้หน้าเป็น german spruce เหมือนกัน) แต่ในรุ่นที่ลงท้ายด้วย C จะใช้ไม้หน้าเป็น red cedar แทน

รุ่น R.M. นั้นเป็นการออกแบบให้เป็นกีต้าร์ที่เสียงดังขึ้นและมี projection มากขึ้นเพื่อให้ผู้ฟังใด้ยินเสีบงชัดเจนเวลาออกคอนเสริต รุ่นนี้เป็นถูกสร้างในสไตล์ของ Ramirez (R.M.) ที่ตัวใหญ่กว่ารุ่นปกติและตัวหนาขึ้นด้วย ( 98-108 mm. vs 93-98 mm.) เท่าที่ลองกันมาแล้วเขาทำใด้จริงๆครับเพราะคนเล่นจะใด้ยินเสียงดังเท่ากับรุ่นปกติแต่คนฟังที่นั่งห่างๆจะใด้ยินเสีบงดังชัดเจนมาก รุ่นนี้ไม่เหมาะสำหรับคยเล่นมั่วๆอย่างผมแน่นอนครับ

[Image: rm01.jpg]

[Image: rm011gpjvu.jpg]

[Image: rm03elqufx.jpg]

[Image: rm02kwgc.jpg]

[Image: rm04.jpg]

[Image: rm05.jpg]

รุ่น R.M. headstock จะมีติ่งแหลมไม่หัวมนเหมือนรุ่นอื่นๆ รุ่น Prelude นี่ headstock และ bridge เป็น brazilian rosewood คับ

[Image: rm06.jpg]

[Image: rm07rr.jpg]
(This post was last modified: 04-07-2014, 10:40 by pood.)
11-10-2009, 01:46
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
ASTURIAS CLASSICAL GUITAR สามพี่น้อง - by pood - 11-10-2009, 01:46

Forum Jump: