Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
คุณภาพวัตถุดิบกับฝีมือการผลิตอย่างไหนส่งผลกับเสียงกีตาร์มากกว่ากันครับ
Author Message
เอก Offline
Member

Likes Given: 0
คุณภาพวัตถุดิบกับฝีมือการผลิตอย่างไหนส่งผลกับเสียงกีตาร์มากกว่ากันครับ
คือผมสงสัยเกี่ยวกับพวกกีตาร์ customshop ต่างๆน่ะครับยกตัวอย่าง fender รุ่นที่เป็น customshop มักจะเสียงดีกว่าพวก production line ทั่วๆไป ลองคิดเล่นๆว่า ถ้าเอาวัสดุอุปกรณ์ทุกอย่างที่ใช้ทำmasterbuilt re 60 strat ไปใช้ในกับรุ่นปกติอย่างรุ่น american vintage re62 ที่ไม่ใช่ customshop เสียงจะออกมาต่างกันมากไหม
หรือแม้กระทั่งเอาวัตถุดิบเกรดเดียวกับ fender customshop ทุกอย่าง มาให้ช่างไทยฝีมือดีๆสักคนเป็นคนผลิต คุณภาพมันจะแตกต่างกันมากไหม

คำถามนี้ถ้าจะหาคำตอบจริงๆคงยากเพราะมันต้องทดลองกันจริงๆซึ่งโอกาสมันน้อยมากหรือแทบเป็นไปไม่ได้เลย เอาเป็นว่าถามความคิดเห็นตามความรู้สึกของน้าๆแต่ละท่านแล้วกันครับ
30-09-2009, 16:58
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
คุณภาพวัตถุดิบกับฝีมือการผลิตอย่างไหนส่งผลกับเสียงกีตาร์มากกว่ากันครับ - by เอก - 30-09-2009, 16:58

Forum Jump: