Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีต้าร์โปร่งต้องทำ Neck setup ทุกๆ 20 ปี จริงหรือไม่
Author Message
Mr.Guitar Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
กีต้าร์โปร่งต้องทำ Neck setup ทุกๆ 20 ปี จริงหรือไม่
เรียนสอบถามเพื่อนๆ ครับ ว่ากีต้าร์โปร่งต้องทำ Neck setup ทุกๆ 20 ปี จริงหรือไม่
ตามที่อ่านข้อมูลทาง Internet ทราบว่าต้องมีการทำทุกๆ 20 ปี เนื่องจากไม้ในส่วนต่างๆ มีการขยับตัวหรือว่ายืดโดยเฉพาะไม้ด้านหน้า ทำให้ Action ของกีต้ารสูงขึ้นเลื่อยๆ ทีละนิด

วิธีการแก้ไขอย่างง่ายๆ ก็คือถอด Sanddle ออกมาขัดให้ต่ำลง บางตัวขัดจนต่ำลงมามากจดต้องถอด Bridge ออกมาขัดให้ต่ำลงไปอีก ซึ่งล้วนแล้วแต่เป็นการแก้ปัญหาที่ผิดจุด การซ่อมที่ถูกต้องคือช่างต้องถอดคอออกมาตั้งองศาคอใหม่ให้มันมีลักษณะหงายไปข้างหลังเพิ่มขึ้น

เลยอยากจะสอบถามเพื่อนๆ ครับว่าใครเคยมีประสบการณ์ในการทำ Neck Setup ในเมืองไทยบ้างครับ เพราะผมเข้าใจว่ามันจะต้องรื้อคอกีต้าร์ออกมาเลย
ตัวผมเองเก็บกีต้าร์ไว้หลายตัวครับ เลยเป็นกังวลว่าอนาคตเราจะต้องเอามาซ่อมทุกตัวเลยหรือเปล่า สำหรับเพื่อนๆ ที่มีกีต้าร์หลายตัวเคยประสบปัญหานี้บ้างหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
21-09-2009, 10:57
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
กีต้าร์โปร่งต้องทำ Neck setup ทุกๆ 20 ปี จริงหรือไม่ - by Mr.Guitar - 21-09-2009, 10:57

Forum Jump: