Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากทราบประสบการณ์ของท่านกับกีตาร์คนไทยทำครับ เล่าสู่กันฟังทีครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: อยากทราบประสบการณ์ของท่านกับกีตาร์คนไทยทำครับ เล่าสู่กันฟังทีครับ
เรื่องราวของเจ้า Apple ผมเล่าไว้ที่นี่แล้วนะครับ

http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=832

ที่ยังไม่ใด้เล่าก็คือเหตุผลที่ผมเลือกช่างสมชายให้เป็นคนทำกีต้าร์ตัวนี้

ความจริงแล้วผมรู้จักกับช่างนิด (วิฬุร) มาหลายปีแล้วเนื่องจากผมใช้บริการในการ set up และติดตั้งปิ้คอัพกับช่างนิดมาตลอดหลังจากขี้เกียจถ่อไปหาช่างโจนส์ที่อยูไกลบ้านผมมาก น่าเสียดายที่ผมไม่เคยใด้ลองเสียงกีต้าร์ที่ช่างนิดทำเลยแม้แต่หนเดียวทั้งๆที่ผมทราบว่าช่างนิดคืออาจารย์ของช่างไทยหลายๆคนแต่ตอนนั้นผมคิดว่าแกทำแต่กีต้าร์คลาสสิคเลยไม่ใด้สนใจจะสั่งทำครับ

ส่วนช่างสมชายนั้นมีนักสะสมกีต้าร์โปร่งชั้นนำของเมืองไทยท่านหนึ่งบอกผมว่าทำกีต้าร์ใด้เนี้ยบและเสียงดีมากๆ บังเอิญวันนึงแกลงขายไม้และอุปกรณ์เหลือใช้ผมเลยใด้โอกาสนัดเจอกันเพื่อลองเสียง (tap tone) ว่ามันใช้ใด้ไหม พอลองซักเรื่องทำกีต้าร์ก็เห็นแกรู้เรื่องไปซะทุกอย่างเลยตัดสินใจสั่งทำครับ ตอนนั้นไม่รู้หรอกครับว่าแกทำมาห้าสิบตัวแล้วเพราะแกเป็นคนเก็บตัวมาก (แต่ตอนนี้ใด้ข่าวว่ามีงานเต็มมือถึงปีหน้าแล้ว)

เรื่องราคาของกีต้าร์ไทยทำนี่ช่างส่วนใหญ่เขาคิดค่าแรงประมาณ 16000-20000 บาทรวมค่าเคลือบสีและงานมุกเล็กๆน้อยๆครับ ส่วนราคารวมนั้นก็ขึ้นอยู่กับคนสั่งว่าจะใช้ไม้และอุปกรณ์แพงแค่ไหน ถ้ามีงานมุกเยอะช่างส่วนใหญ่เขาก็จะส่งให้ช่างทำเฟอร์นิเจอร์ฝังมุกให้ครับ

เรื่องฝีมือและเสียงของข่างไทยแต่ละคนนั้นผมก็อยากจัดงาน "กีต้าร์ไทยทำ" เพราะจะใด้มีโอกาสใด้ดูและใด้ลองพร้อมๆกันไปเลยครับ ถ้าอ่านในเว้บนี่มันก็งานเจ๋งและเสียงสุดยอดไปซะทุกตัวเพราะคงไม่มีใครเอากีต้าร์ตัวเองมาอวดแล้วบอกว่าตัวนี้งานชุ่ยและเสียงห่วยหรอก งานแบบนี้ถ้าจัดใด้ก็คงต้องไม่มีการลงคะแนนและห้ามเอาความเห็นส่วนตัวมาโพสต์เป็นอันขาด นี่ขนาดงาน Martin ยังไม่ใด้จัดก็เริ่มท้าตีท้าต่อยกันแล้ว
(This post was last modified: 16-09-2009, 22:54 by pood.)
16-09-2009, 22:53
Find Like Post Reply
[-] The following 1 user Likes pood's post:
ohm (05-06-2014)

Messages In This Thread
RE: อยากทราบประสบการณ์ของท่านกับกีตาร์คนไทยทำครับ เล่าสู่กันฟังทีครับ - by pood - 16-09-2009, 22:53

Forum Jump: