Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถามเกี่ยวกับ Martin d-4x ครับและเรื่อง Martin Brazilian ราคาประมาณเท่าใดบ้าง
Author Message
Noname Offline
Senior member

Likes Given: 1
ถามเกี่ยวกับ Martin d-4x ครับและเรื่อง Martin Brazilian ราคาประมาณเท่าใดบ้าง
นอกจากพวก Inlay แล้ว
d-40,41,42 กะ 45 ต่างกันตรงไหนบ้างครับ

และพวก series 40 ขึ้นหากเป็นBrazilian ต้องใช้เงินประมาณเท่าไหร่ในการหามาครอบครองครับ กระทู้บ้าไปแล้ว ถามแบบฝันกลางวันครับ แต่ชีวิตคนเราต้องมีเป้าหมาย เผื่อพรุ่งนี้เกิดกลายเป็นมหาเศรษฐีขึ้นมา (ได้ยินว่าขนาดพวก series 28 Brazilian สภาพดีๆ ก็สองแสนupแล้ว ถ้าเป็นปีเก่าๆ หรือพวกlimited custom ทั้งหลาย)

เมื่อหลายปีก่อนผมไปลองBR 280 ราคาราวๆแสนนึง
spec มันจะราวๆ d-45 แต่เป็นBrazilian และมีคนบอกผมว่ามันถูกกว่าMartin spec เดียวกัน 5 เท่า แต่เสียงไม่ได้ต่างกัน 5เท่า แสดงว่าถ้าเป็น d-45 Brazilian จะราวๆห้าแสนขึ้นใช่มั้ยครับ (ไม่ใช่พวกรุ่นเก่าๆ ปีเก่าๆ vintage ที่ถ้าสภาพดีๆราคาปัจจุบันหลายล้านนะครับ)

เลยสงสัยว่าพวก Martin series เลข 4ขึ้นที่เป็นBrazilian ถ้าจะหามาครองต้องใช้เงินราวๆเท่าไหร่บ้างครับ แล้วใครมีไว้ครอบครองหรือเคยลองบ้างครับ

เท่าที่ทราบก็จะเป็นพวก
d-45 GE
หรือจะมีพวก d-40,d-4, 42? limited edition ที่เป็นBrazilian พวกนี้ราคาราวๆหมื่นเหรียญกว่าๆหรือเปล่าครับ
แล้วก็ d-50deluxe brazilian ซึ่งเหมือนผมจะเห็นแว่บๆว่าLuckyเคยเอาเข้ามาด้วย หรือใครซักคนในไทยมีไว้ครอบครองจาก web guitarthai
หรือพวก custom อย่างตัวนี้ครับ ร้านdreamguitars ตั้งอยู่ราวๆ2หมื่นเหรียญ ชอบมากๆๆๆๆๆๆ
http://www.youtube.com/watch?v=PgjJW6yx01s

ส่วนเจ้าตัวนี้ ที่Guitarcenter มีมือสองขายอยู่ตัวราคาราวๆ 25000 เหรียญ
d50 deluxe brazilian
[Image: d-50%20(4).jpg][Image: d-50%20(1).jpg]
[Image: d-50%20(3).jpg]
[Image: d-50.jpg]

พวก d-40.41 ที่เป็นBrazilian ผมเห็นราคาในinternetอยู่ราวๆหมื่นเหรียญหรือถ้าถูกก็เจ็ดแปดพันเหรียญแล้วแต่สภาพ อันนี้มันอ้างอิงได้มั้ยครับ เพราะผมเคยเห็นสองสามตัวเอง

ใครเคยลองหรือมีไว้ในครอบครองมั่งครับ ขอcomment หน่อย อิๆๆๆ
ขอบคุณมากครับ

ปล. ooo 42 ECB Brazilian ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
ปล. 2 ขอบคุณท่านที่สอนโพสคลิปนะครับ อิๆๆๆๆ
ปล. 3 ซื้อ Bluebook อ้างอิงราคาที่ไหนกันครับ ในไทยมีขายมั้ยและใช้เล่มไหนกันครับ
(This post was last modified: 17-07-2009, 17:37 by Noname.)
17-07-2009, 12:06
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
ถามเกี่ยวกับ Martin d-4x ครับและเรื่อง Martin Brazilian ราคาประมาณเท่าใดบ้าง - by Noname - 17-07-2009, 12:06

Forum Jump: