Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
็มาเล่าเรื่อง H1N1 ,ไข้หวัดใหญ่สายพันธุ์ใหม่ ครับ
Author Message
oatty Offline
Member

Likes Given: 0
็มาเล่าเรื่อง H1N1 ,ไข้หวัดใหญ่สายพันธุ์ใหม่ ครับ
พอดี ผมเจอคนไข้มาเลย มาเล่าให้ฟัง เพื่อจะได้ป้องกันครับ

คือ ก่อนหน้านี้ ผมก็ทำงานปกติเนี่ยล่ะครับ ใส่หน้ากากบ้าง ไมใส่บ้าง เพราะทำงานตลอด
24 ชม มา ตั้ง 16 วัน

จนเมื่อวานนี้ครับ
เจอคนไข้รายนึง ตัวใหญ่มาก เป็นไข้ได้เกือบอาทิตย์ แต่ครั้งนี้มาด้วยถ่ายเหลว ไอเล็กน้อย เจ็บคอ คอแดงๆหน่อย แต่สำคัญที่ถ่ายเหลว เยอะมาก 20 ครั้งต่อวัน มาสองวัน
ไม่ไหว เลยได้ admit นอน รพ

ระหว่างนอน ก็ปวดท้องบ้าง ไอบ้าง แต่ไข้เยอะ ได้บาฆ่าเชื้อยังไม่ดีขึ้น

จนวันที่ผมอยู่เวร ประมาณ ตีห้า อยู่ๆคนไข้ก็เหนื่อยมากขึ้นมา
หายใจเร็ว และปวดท้อง อาการก็ดูคล้ายคนปวดท้องถ่ายเหลวอ่ะครับ ปวดแสบร้อนท้อง
และอีกแค่สอง ชม ต่อมา ก็เสียชีวิตเลยครับ รวดเร็วมาก
ผลตรวจ H1N1 เป็น บวก ครับ(สรุปว่าติดเชื้อ)

คนไข้รายนี้ตัวใหญ่ครับ อายุไม่เยอะก่อนสามสิบ แต่ีมีโรคความดันโลหิตสูงแล้ว
ซึ่งก็ตรงตามที่ CDC เค้าประกาศ เรื่องที่คนน้ำหนักมาก จะมีโอกาสเสียชีวิตครับ

พอเจอเหตุการณ์ ทำให้เราเริ่มต้องระวังตัวมากขึ้นครับ น่ากลัวมากเลย
ผมก็แอบตัวใหญ่ ก็เลยยิ่งกลัวครับ
ที่ตั้งกระทู้ ก็คือ ว่า อยากให้ทุกคน ระวังกันครับ มันมีโอกาสเสียชีวิต หรือ อย่างน้อย ก็มีโอกาสเอาเชื้อไปติดคนอื่นที่เค้ามีโอกาสเสียชีวิตครับ

ต้อง ใส่หน้ากาก ล้างมือบ่อยๆ หลีกเลี่ยงสถานที่ปิด อ่ะครับ

เป็นห่วงครับ
09-07-2009, 10:29
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
็มาเล่าเรื่อง H1N1 ,ไข้หวัดใหญ่สายพันธุ์ใหม่ ครับ - by oatty - 09-07-2009, 10:29

Forum Jump: