Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
มี saddle ที่เป็นไม้ สีไม้ ไหมครับ
Author Message
sanghais Offline
Member

Likes Given: 0
RE: มี saddle ที่เป็นไม้ สีไม้ ไหมครับ
(24-06-2009, 21:41)pood Wrote:
(24-06-2009, 18:21)sanghais Wrote: เข้าใจว่าเสียง ก็ไม่น่าเวิร์คครับ. ในโรงงานไม้น่าหาง่ายกว่ากระดูก เพราะต้องทำ บริด์จ กับ ฟิงเกอร์บอร์ดอยู่แล้ว. ถ้าไม้ดีกว่าก็ ไม่น่าต้องไปหากระดูก มาใส่อีกที.เดาว่าถ้าใช้ไม้แล้ว เสียงมันจะทุ้ม..ทุ้ม..ไม่มีแหลมครับ..

ที่คุณ sanghais บอกว่าไม้หาง่ายกว่ากระดูกนี่เรื่องจริงแน่นอนครับ ผมลองเปิดหนังสือดูปรากฏว่าในปี 1930 Martin ผลิตทรง OM สามรุ่นคือ OM-18, OM-28, OM-45 มี OM-18 ที่ราคาถูกสุดรุ่นเดียวที่ใช้ ebony nut ส่วนอีกสองรุ่นใช้กระดูกครับ

ผมไม่ทราบเหมือนกันว่าวัสดุที่ใช้ทำนัตมีผลต่อเสียงแค่ไหนแต่เดาว่าคงไม่มีผลเท่าไหร่เพราะไม่งั้นเขาคงไม่กล้าใช้ ebony nut กับ OM-18GE ที่ราคา $4,699 หรอกครับ ส่วนเรื่องทนไม่ทนก็เหมือนกัน ถ้ามันไม่ทนเขาคงไม่กล้าเอามาใช้เพราะเขาคงไม่อยากมาเปลี่ยนนัตให้คุณฟรีๆตลอดชีวิตคุณหรอกน่า

เรื่องนัตทำด้วยไม้นี่น่าสนใจจริงๆครับเพราะเพิ่งใด้เห็นวันนี้เอง เดี๋ยวต้องลองเขียนไปถามพวกเซียนมาร์ตินว่ามันมีผลดีผลเสียอย่างไรบ้าง

ใด้คำตอบมาแล้วครับ

"Does the ebony nut make a noticeable difference in the sound, or is it more a vintage vibe thing?"

"I changed out the ebony nut to a black buffalo horn. Maintains the original look, but is harder than the ebony. Have not noticed any change. I think the ebony was just fine."

ประมาณปีที่แล้วผมได้ukelele มาอันนึง. นัท กับ แซดเดิ้ล เป็นโรสวูด ดีดแล้วมีเสียงกลางอย่างเดียวเลยครับ. พอเปลี่ยนเป็นกระดูกแล้ว ก็ได้ยินเสียงกระโดดขึ้นมาอีกหน่อย เบสกับแหลม ก็เด่นขึ้นอีกหน่อยครับ..
25-06-2009, 21:28
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: มี saddle ที่เป็นไม้ สีไม้ ไหมครับ - by sanghais - 25-06-2009, 21:28

Forum Jump: