Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
DI Box ....อุปกรณ์ที่ไม่ควรมองข้าม
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: DI Box ....อุปกรณ์ที่ไม่ควรมองข้าม
DIRECT BOX ไม่มีวิธีปรับนะครับเพราะมันเป็นแค่ transformer อย่างเก่งก็มี ground lift switch แถมมาให้เท่านั้น พวกที่มีปุ่มปรับนั่นมันเป็น preamp + DI ครับ ส่วนจะปรับยังไงคงไม่ใช่ประเด็นครับ

ถ้าน้า Travelman ใช้ wireless ก็ลืม direct box ไปใด้เลยครับเพราะสัญญาณมันจะถูกส่งไปที่ receiver ที่ control booth อยู่แล้ว สัญญาณจาก receiver ที่เข้ามิกซ์มันก็โดนขยายและเป็น low impedance อีกต่างหาก

Wireless ดีๆมีหลายยี่ห้อครับแต่ผมใช้อยู่ยี่ห้อเดียวคือ Shure ตัว receiver ยุคนี้จะใช้ diversity antenna ที่มีเสาสองเสาและมันจะเลือกสัญญาณแรงกว่าจากเสาใดเสาหนึ่งทำให้ไม่มีปัญหาเรื่องสัญญาณ drop เหมือนสมัยก่อน wireless มีทั้งระบบ VHF และ UHF (ถ้าเป็น VHF สายอากาศจะยืดใด้) ถ้าเป็นระบบ UHF จะมีราคาแพงกว่าเพราะมันจะไม่มีสัญญาณรบกวนจากคลื่นวิทยุและโทรทัศน์แต่ในบ้านเราผมยังไม่เคยเจอสัญญาณรบกวนในระบบ VHF เลยครับคงเป็นเพราะเมืองไทยไม่ค่อยมีคนใช้วิทยุสื่อสารกัน

ถ้าเป็นเมื่อก่อนพวกศิลปินมักไม่ยอมใช้ wireless กันเพราะเขาว่าเสียงมันสู้ใช้สายไม่ใด้แต่สมัยนี้ระบบมันพัฒนาไปเยอะจนไม่แตกต่างกันแล้วครับ ข้อควรระวังมีอย่างเดียวคือต้องพกถ่านสำรองติดตัวไว้เท่านั้น

ราคา wireless ก็มีตั้งแต่หมื่นต้นๆอย่างของ Samson จนถึงหลายหมื่นครับ
29-05-2009, 14:42
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: DI Box ....อุปกรณ์ที่ไม่ควรมองข้าม - by pood - 29-05-2009, 14:42

Forum Jump: