Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
จะshipกีต้าร์กลับไทยทางเรือ ขอคำแนะนำหน่อยครับ
Author Message
Noname Offline
Senior member

Likes Given: 1
จะshipกีต้าร์กลับไทยทางเรือ ขอคำแนะนำหน่อยครับ
จะshipกีต้าร์โปร่งจากทางเรือครับ

ทำไมต้องทางเรือ ทั้งที่มันนานมาก เป็นเดือนกว่าจะได้

เหตุผลเพราะมันถูกครับ ที่สำคัญชิปมาพร้อมของใช้ส่วนตัว และให้บริษัทคนไทยจัดการ ผมไม่เสียภาษีครับ เพราะมันเข้าข้อยกเว้นครับ อันนี้ส่งกลับในนามเพื่อนที่อยู่อเมริกาสามปีแล้วจะย้ายกลับครับ

ที่นี้ อยากขอคำแนะนำว่าควรแพ็คยังไงเป็นพิเศษมั้ยครับ ผมคงไม่จัดการเอง เพราะกีต้าร์มันจะมาตอนผมไม่อยู่ แต่ผมจะให้ทางร้านกีต้าร์แพ็คให้และให้เพื่อนผมจัดการ หรือกีต้ารืตัวนี้อาจจะมาจากการซื้อทางEbay ก็อาจจะให้เพื่อนแกะเช็คแล้วแพ็คให้เหมือนเดิมแล้วส่งมาเลยครับ ตอนนี้อีกไม่กี่วันจะรู้แล้วว่ากีต้าร์ผมจะมาจากร้านหรือ Ebay

คิดว่าผมควรจะประกันมั้ยครับ เพราะยังไงมันก็คงคลุมไม่หมดอยู่ดี และราคาประกันก็ต้องเป็นราคาที่ประกาศด้วย ทำให้จะมีคนรู้ว่ามันแพงครับ เคยได้ยินว่าคนที่เคยส่งของกลับก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่ไม่ควรเสี่ยงใช่มั้ยครับ

ทางเลือกอีกทางคือส่งUSPSมา หรือทางFEDEX UPS แต่ต้องมาเคลียร์เรื่องภาษีเอง และค่าส่งจะแพงกว่า ผมอยู่อเมริกาจริงๆไม่ถึงปีครับ (แค่สิบเอ็ดเดือน) แต่ได้ยินว่าเพราะเรียนจบกลับก่อนก็เข้าข้อยกเว้นกรณีของใช้ส่วนตัวได้ครับ ถ้าของส่งมาถึงหลังผมกลับหกเดือน แต่ผมไม่รู้กระบวนการว่าจะทำไง พิสูจน์ยากมั้ย (และบางทีของมันมาถึงหลังผมกลับหลายเดือนมากๆ อาจจะสี่เดือนขึ้น เพราะผมสั่งกีต้าร์ใหม่ที่ใช้เวลาทำนาน) เพราะได้ยินว่าของที่เข้ามาก็ต้องถุกประเมินไปแล้ว ข้อยกเว้นนี้เราจะไปพิสูจน์ตอนไหน ถ้าเอากรณีแรกบริษัทคนไทยจัดการให้หมด
24-05-2009, 11:55
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
จะshipกีต้าร์กลับไทยทางเรือ ขอคำแนะนำหน่อยครับ - by Noname - 24-05-2009, 11:55

Forum Jump: