Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถามเรื่องการจัดตำแหน่งไมค์คอนเดนเซอร์2ตัวอัดกีต้าร์โปร่ง
Author Message
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
ถามเรื่องการจัดตำแหน่งไมค์คอนเดนเซอร์2ตัวอัดกีต้าร์โปร่ง
มีปัญหาต้องการคำปรึกษาครับ..

ใช้ไมค์คอนเดนเซอร์2ตัวจ่อกีต้าร์แล้วได้เสียงที่ค่อนข้างพอใจมากที่สุดตั้งแต่หัดทำมา
แต่ปัญหาคือเรื่องเสียงรบกวนที่มาจากการเร่งเกนจากซาวน์การ์ดจะจัดการกับมันอย่างไรดี
คือตำแหน่งที่ผมเลือกตั้งไมค์จุดแรกคือช่วงประมาณเฟร็ท10-12ระยะห่าง6-10นิ้ว
อีกตำแหน่งผมเลือกที่ความสูงระดับหูระยะห่างเดียวกับตำแหน่งแรก
แต่ความที่มันห่างจากโพรงเสียงกีต้าร์จึงทำให้รับสัญญาณได้เบากว่าตำแหน่งแรก
ผมจำเป็นต้องเ่ร่งเกนที่ซาวน์การ์ดเพิ่งขึ้นให้สามารถรับสัญญาณเสียงให้ได้เท่ากับตำแหน่งแรก
ปัญหาจึงเกิดเสียงซ่าที่มาพร้อมกับการเร่งเกนนั่นเอง
แต่หากไม่เร่งสัญญาณก็จะมาไม่เท่ากันทำให้เสียงไม่เท่ากันไปด้วย
ที่นี้ผมจะแก้ไขอย่างไรครับ
นี่แหละครับคำถาม

อาจสงสัยทำไมผมไม่ตั้งไมค์ให้อยู่ระดับเดียวกันคือเอาตัวแรกไว้ตรงเฟร็ทสิบสองแล้วเอาอีกตัวไว้ตรงสะพานสาย
คำตอบคือมันไม่ได้ซาวน์อย่างที่ผมชอบ(ผมว่ามันบวมๆ)
ผมกลับชอบในตำแหน่งที่มีปัญหามากกว่า

รบกวนน้ายอดฯน้าเชนและน้าท่านอื่นๆที่มีประสบการณ์ด้วยครับ
(รบกวนอย่าใช้ศัพท์ยากๆนะครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจเรื่องภาษาเทคนิคดอกครับ ผมเคยเข้าไปอ่านหาความรู้ในเว็บเกี่ยวกับคอมมิวสิค ปรากฏว่าผมไม่ค่อยรู้เรื่องเวลาเขาถกปัญหากันเลย ยิ่งอ่านยิ่งมึน ผมมันประเภทลงมือทำลงมือลองได้ผลอย่างไรก็จำไว้จำไว้.เลยไม่ค่อยรู้ว่าสิ่งที่ตัวเองทำอยู่เขาเรียกว่าอะไร พอเห็นอันไหนใช้ได้ก็จะเก็บไว้ใช้)

ขอบคุณครับ
14-05-2009, 12:01
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
ถามเรื่องการจัดตำแหน่งไมค์คอนเดนเซอร์2ตัวอัดกีต้าร์โปร่ง - by boobyblue - 14-05-2009, 12:01

Forum Jump: