Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีต้าร์ Taylor แนะนำให้จ่ายเพิ่ม $300-$500 เพื่อ Adirondack Top แทน Engelmannมั้ยครับ
Author Message
Noname Offline
Senior member

Likes Given: 1
กีต้าร์ Taylor แนะนำให้จ่ายเพิ่ม $300-$500 เพื่อ Adirondack Top แทน Engelmannมั้ยครับ
ตามหัวข้อเลย

ขออนุญาตลืม Sitka ไปก่อนครับ

ตอนนี้ถ้าเอา Engelmann ที่ขาว สวยสุดๆ ผมชอบทั้งความดูดีและเสียงมากกว่าSitka และ Engelmann ไม่ต้องจ่ายเพิ่ม Adirondack จ่ายเพิ่มตามที่บอกครับ $250-300++ ขึ้นอยู่กับส่วนลดกับการต่อรองของร้าน

ผมไม่เคยเล่นTaylor ที่ใช้Adirondack นะครับ รู้สึกTaylor เพิ่งเริ่มใช้เมื่อไม่นานมานี่เอง

เรื่องเสียงหลายคนบอกว่าAdirondackบนTaylor ดีกว่าและคุ้มค่า แต่รู้สึกว่า AdirondackบนTaylor ลายไม้ไม่ค่อยสวย สม่ำเสมอและถี่ๆเท่าไหร่เลยครับ ไม่ว่าจะบนพวก Limited Custom หรือ Presentation series ก็ตาม

ตัวอย่างครับ[Image: A747984.jpg] [Image: A747985.jpg][Image: A719311.jpg]

แต่ผมว่ามันก็มีตัวที่ Top สวยเหมือนกันครับ เช่นเจ้านี่ [Image: A719362.jpg]
ถี่ สม่ำเสมอและออกเป็นลายเฟรมด้วย

ไม่รู้สั่งใหม่จะได้งี้มั้ยน่ะสิครับ เพราะอย่างที่บอกส่วนมากจะไม่สวยเลยครับ

อันนี้เรื่องการดูดีเฉยๆนะครับ ผมชอบความขาวนวลของEngelmann แต่Adirondack ก้ถูกจัดให้เกรดสูงกว่าEngelmannตามความรู้สึก และหลายๆคนก็บอกว่าเสียงดีกว่ามาก ผมไม่รู้บนTaylor Adirondackจะเป็นไง แต่จากที่เคยลอง Engelmann Sitka, Adirondackบนกีต้าร์อื่นมา แม้specอื่นๆจะไม่ตรงกันซะทีเดียว (พวกไม้หลัง ไม้ข้าง เกรดไม้ คอ ยี่ห้อ รุ่น) ทำให้เทียบยาก มีความรู้สึกว่าAdirondackมีแนวโน้มจะเสียงดีกว่าจริง

ขออภัยที่ย้ำคิดย้ำทำครับ ลองถามเพื่อผมจะไปหาเงินมาสั่ง และอาจหาเงินเพิ่มเพื่อมีAdirondackแทนEngelmann ครับ
ขอบคุณมากครับ
07-05-2009, 10:30
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
กีต้าร์ Taylor แนะนำให้จ่ายเพิ่ม $300-$500 เพื่อ Adirondack Top แทน Engelmannมั้ยครับ - by Noname - 07-05-2009, 10:30
hidden - by Katayoot - 07-05-2009, 12:29

Forum Jump: