Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
...ก๊อก.....ก๊อก....ก๊อก.....หายไปใหนกันหมดครับ.... ก็มันเหงาหนะ....
Author Message
tha123 Offline
Member

Likes Given: 0
RE: ...ก๊อก.....ก๊อก....ก๊อก.....หายไปใหนกันหมดครับ.... ก็มันเหงาหนะ....
(05-05-2009, 22:41)กีต้าร์เก่า Wrote: ......น้าๆ.....เลิกเล่นกีต้าร์ไฟฟ้ากันหมดแล้วหรอครับ......ดึก ดึก นั่งเล่นเนตไป.....ฟังเพลงของครู ล้วน ควันธรรม เหงาๆไงก็ไม่รู้........น้าอ้วน ก็หายไปเลย........สงสัยโดน ไฟ ของ นกไฟ เผาไปแล้วแน่ๆ.........อิจฉาจัง...........ไปหาโคล่ากินดีกว่า.........
.........ทีนี้......ถามต่อครับ.......ดีเลย์ dd3 ของ boss เวลาใช้หม้อแปลงไฟ ทั่วไป......ไฟสัญญาณติดแต่ไม่ทำงาน.......แต่ถ้า ใช้หม้อแปลงของ boss มันทำงาน........ที่แปลกคือ ผมมี หม้อแปลงของ boss อยู่ 2 ตัว......แอมแปร์ไม่เท่ากัน.......มีน้อยกะมาก.......มันทำงานทั้งคู่.......แต่ของโนเนม......ไม่ว่าจะมากหรือน้อย.........มันไม่ทำงาน.........มันเพราะสาเหตุใดครับ.......ใครทราบช่วยหน่อยครับ........

ของ Noname จะมีปัญหาดังนี้ ครับ เขาจะใช้วงจรที่เรียกว่า Bridge Rectifier ขอให้ดูรูปแนบ

จะมีหม้อแปลง Diode 4 หรือ 2 แล้วแต่แบบวงจร ที่เอารูปมาเป็น พิมพ์นิยม ใช้ 4 ตัว แล้ว ก็ Capacitor ภาษาไทยเรียกตัวเก็บประจุ สำคัญคือมันเหมือน
Tank น้ำ ที่เก็บน้ำไว้ตอนน้ำไม่ไหล ที่ ต้องมีเพราะหลังจากผ่าน Diode แล้ว
ไฟมันไม่เรียบจะกระเพื่อม เหมือนรูปนี้ จุดที่ 5 รูปนี้ก็เป็นวงจรแบบ หลอดdiode

จะให้ไฟเรียบก็ใช้ Capacitor โดยนำมาต่อคร่อม Output จะได้ตามนี้

ทีนี้ไอ้ Adapter ถูกๆ บางทีมันไม่มี C ต่อมาให้ บางทีก็ C ตัว เล็กไป บางทีก็ Voltage เกิน บ้าง ขาดบ้าง ไ ม่ 9 Vdc เ ปะๆ หรอก น้า จึงเป็นปัญหาครับ
แต่ Effect บางตัวมี C ต่อดักไว้ที่ขั้วไฟเข้ากันไว้เลย แถมเอา Diode 1 ตัวดักกัน พวกเอา Adapter ผิดขั้วต่อเข้า อย่างที่เห็นคือ คือ Fulltone, zendrive รุ่นหลังๆ แต่เป็นบางตัวบางรุ่นครับ ตัวอย่างวงจรตามรูป

ทำให้น้าพบว่า Adapter ตัวละ 90-100 กว่า บาท ที่น้าซื้อมาทำไมใช้กับอุปกรณ์ ได้เป็นบางตัวครับ บางตัวไม่ได้ จะเอาละเอียดกว่านี้ต้องเ ปิดห้อง Lecture กันแล้ว 5 5 5

DD3 ของน้า Spec บอก ว่ากินไฟ 45-65 mA (Current Draw)

Adapter ของ Boss ที่จ่ายได้ มากกว่า 65 mA นี่จ่ายได้ สบายๆ อยู่แล้วครับ
(This post was last modified: 06-05-2009, 10:00 by tha123.)
06-05-2009, 09:08
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ...ก๊อก.....ก๊อก....ก๊อก.....หายไปใหนกันหมดครับ.... ก็มันเหงาหนะ.... - by Tha1234 - 06-05-2009, 09:08

Forum Jump: