Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รบกวนน้าๆ ช่วยดู Taylor ตัวนี้หน่อย
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: รบกวนน้าๆ ช่วยดู Taylor ตัวนี้หน่อย
คำอธิบายเรื่อง grain runout จากบทความของ Frank Ford ที่ผมให้ link ไว้แล้วครับ

OK, why all the fuss about grain runout?

Well, for one thing, wood with no runout is stronger. If it is really stressed hard it won't break as easily because the grain can't split off the edge. Severe grain runout is bound to have an effect on the vibrational characteristics of a top as well as an effect on the strength. I don't pretend to be able to discuss the theoretical differences in tone, but in a few cases I've actually seen tops fail structurally because of grain runout. In those few instruments, the grain runout was astoundingly bad, say around 30 degrees off parallel.

เขาบอกว่าไม้หน้าที่ไม่มี runout เลยย่อมมีความแข็งแรงกว่าไม้ที่มี runout อย่างไรก็ตามเขาเคยเห็นกีต้าร์ที่ top แตกเนื่องจาก runout เฉพาะในกรณีย์ที่มี runout เกิน 30 องศาเท่านั้น

ผมว่าตอนเลือกไม้มาทำ top นั้นผู้ผลิตที่ใช้วิธีเลื่อยไม้คงไม่สามารถเลือกชิ้นที่ไม่มี runout เลยไม่ใด้หรอกครับเพราะถึงแม้จะเลื่อยแบบ quarrtersawn เป๊ะแต่ต้นไม้ส่วนใหญ่ก็มีการบิดของลำต้นในแนว radial โดยเฉพาะในบริเวณส่วนโคนของลำต้น ถ้ามี runout ไม่มากนักก็มองไม่เห็นก่อนที่จะลงแล้คเก้อร์และขัดเงาอย่างเช่นตัวที่ขายใน eBay ที่คุณป๋อยกตัวอย่างมาครับ

รูปที่คุณป๋อเลือกมาลงจะเห็นว่ามี runout เล็กน้อยเนื่องจากมุมของแสงที่ตกกระทบเป็นมุมเฉียงแต่ถ้ามุมตกกระทบเป็นมุมฉากจะมองไม่เห็น runout เลยครับ ลองเปรัยบเทียบกับตัวที่ขายอยูในเมืองไทยตามรูปครับ ตัวขวามือคือตัวที่ลงขายใน eBay ครับ (ตัวของไทยแสงตกกระทบประมาณ 70 องศาจากด้านขวาสังเกตุจากมุมตู้ด้านหลัง ตัวของฝรั่ง 80 องศาจากด้านซ้ายสังเกตุจากเงากีต้าร์)

[Image: 21c0_12.jpg]

อย่างที่บอกแล้วว่าถ้าใช้การเลื่อยแบบปกติช่างจะไม่มีทางรู้ใด้เลยว่าไม้แผ่นนั้นมีการบิดตัวของเกรนในแนว radial หรือเปล่า ถ้ามีเยอะก็พอมองเห็นแต่ถ้ามีนิดเดียวก็ไม่มีทางเห็นตอนยังไม่ลง finish หรอกครับ

มีวิธีเดียวครับที่รับประกันใด้ว่า top จะไม่มี runout คือการผ่าโดยใช้ลิ่มตอกแบบ split billet วิธีนี้ไม้ที่มี runout ก็เอาไปใช้ทำฟืนใด้อย่างเดียวครับ ดูตัวอย่างที่ตา Frank Ford แกผ่าให้ดูใด้เลยครับ

[Image: runout3.jpg]

เท่าที่ผมทราบมีผู้ผลิตรายเดียวเท่านั้นที่กล้าผ่าไม้โดยการตอกลิ่มเพื่อใช้กับกีต้าร์ของเขาทุกตัวคือตา Dermot McIlroy ครับ ใครมีกีต้าร์ยี่ห้อนี้อยู่ที่บ้านลองช่วยส่องดูทีครับว่ามี runout หรือเปล่า (ตัวที่บ้านผมไม่มีครับ)

สรุปใด้ว่า runout เพียงเล็กน้อยไม่น่าจะมีผลเสียอะไรครับเพราะ Martin ตัวละแปดแสนยังมีเลยแต่ถ้าให้ผมเลือกผมก็จะเลือกตัวที่ไม่มี runout ไว้ก่อนแน่นอนครับ ผมหมายถึงในกรณีย์ที่เลือกด้วยตัวเองนะครับ ถ้าซื้อแบบไม่เห็นตัวจริงนี่คนขายเขาเสียเวลาแค่สองนาทีก็ลบ runout ทิ้งใด้หมดครับถ้าเขาไม่อยากให้คุณเห็น

[Image: q185695.jpg]
22-04-2009, 21:59
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
hidden - by Katayoot - 20-04-2009, 13:51
RE: รบกวนน้าๆ ช่วยดู Taylor ตัวนี้หน่อย - by pood - 22-04-2009, 21:59
hidden - by Katayoot - 23-04-2009, 17:27
RE: hidden - by povation - 23-04-2009, 19:46

Forum Jump: