Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เพลงพระราชนิพนธ์ ยามเย็น by Hattaya ...One man show
Author Message
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
เพลงพระราชนิพนธ์ ยามเย็น by Hattaya ...One man show
เพลงพระราชนิพนธ์ ยามเย็น Love at Sundown

by Hattaya ...One man show

ผมคงเริ่มหลงเสน่ห์ การบันทึกเสียงการเเสดงสดในที่ต่างๆไปซะเเล้ว

การเเสดงความคิด ความรู้สึกกับเสียงดนตรีที่ถ่ายทอดออกมา จะมีความต่าง มีผลแปรผันไปตามความรู้สึกที่เป็นไปในขณะนั้นๆ ทั้งจากภายใน และ การกระทบจากภายนอกต่อความรู้สึก

วันก่อนได้บันทึกเสียงไว้เช่นเคย เลยอยากเอามาฝากพี่น้องเรากัน โหลดไปฟังกันได้เลยครับ

วันฝนตกหนักในฤดูร้อนวันหนึ่ง ในร้านเล็กๆ บนเซ็นทรัลเวิลด์ จริงๆเป็นการเล่นที่ไม่ค่อยดีนัก เเต่ไม่เคยเล่นเพลงนี้เเล้วบันทึกเลย จึงนำมาฝากกัน เเม้จะด้อยๆ ไม่ดีนักก็ตาม

พอดี วันนั้นเบื่อๆทั้งวันทานเข้าไป สัก 4 คำ พอดีรู้สึกไม่ค่อยหิว เเต่มีหวิวเหมือนลอยๆ ( เค้าว่าๆเทพ อิ่มทิพย์ เลยลองดูครับ ไม่กินอะไรเลยทั้งวัน ... มีอาการจะเป็นลม คาดว่าผมคงไม่ใช่เทพเเน่นอน 5555 ล้อเล่นนะ เห็นเรียกกันซะเหลือเกิน) วันนั้นตัวร้อน ไม่ค่อยสบาย ไม่มีสมาธิ

การควบคุมโน๊ตที่น่าจะ วิ่งใน พยางค์ ความเร็ว ความสั้นยาว สูงต่ำ ผมไม่สามารถคิดได้ดังใจ เเละ เเสดงออกมาได้อย่างที่ต้องการ

ระบบความคิด ระบบประมวลผล ไม่สื่อสารต่อร่างกายได้ดีดังเคย เเละ ร่างกายไม่มีพลังงานขับเคลื่อน ให้ได้สิ่งที่ต้องการได้ทันท่วงที

คล้ายๆ ระบบนำข้อมูลระหว่างทาง มีการติดขัด ไม่ครบวงจร จะอธิบายวงจรที่ว่าสั้นๆดังนี้(ไม่เคยอธิบายจริงจังนัก เป็นความคิดส่วนตัวนะครับ ลองอธิบายสั้นๆ)

ประสพการณ์ + เหตุผล + ความรู้สึก =?.การคิดเสียง --- ส่งข้อมูลต่อไปยัง ----กล้ามเนื้อ ทำการตอบสนองความคิด เคลื่อนไหว....เเสดงเสียงที่ต้องการออกมา ------ เกิดเสียงขึ้น ส่งข้อมูลไปยังการได้ยินของ..... หู

หู....รับเสียง ส่งข้อมูลไปที่สมอง ประมวลผล คิดแก้ไข คิดสร้างเสียงต่อไป ส่งไปที่ระบบประสาทสั่งการเคลื่อนไหว สร้างเสียงต่อไป.... ครบวงจร แล้วทำซ้ำไปจนจบเพลง...อันนี้ ในความคิดผมนะครับ....

คงเหมือนจะถูกชะตากับที่นี่อยู่ ที่ๆเราสามารถจะเเสดงอะไรก็ได้ เพลงบางเพลงเล่นไป 14 นาทีวันก่อน ( ตอนเล่นไม่รู้เลย อัดมาจึงเห็น ตกใจเหมือนกัน ....เเต่เมื่อก่อนโหดกว่านี้ เพลงชุดนึง เล่าเรื่องยาวมาก เคยยาวสุด คนรอตบมือเพลงเเรก 55นาที หุหุ .... )
(ขออธิบายแทรกนิดนึงนะครับ...ก็เคยมีมาบ้าง จะมาขอเล่นทั้งเอาจริง หรือ มาแจม คงอาจจะคิดว่าตัวเองดีแล้ว แต่คงเข้าใจอะไรผิดไปบ้าง ก็เลยมาแสดงความน่าสงสารแบบนั้น จริงๆผมเครียดนะ บางทีมาแจมในเวลาของเรา เกิดเสียงคุณภาพแบบนั้นออกไป ผมรู้สึกว่าความผิดพลาด มันก็มาจากผมเช่นกัน
อยากขอสักนิดนะครับ อะไรบางอย่าง ต้องเข้าใจ ต้องรู้จักตัวเอง ความเหมาะสม กาละเทศะ...คือ สงสารหน่ะครับ ไม่อยากให้ต้อง รู้สึกอะไรแบบนั้นบ่อยๆ ใครมาดี มีความสามารถพร้อม ก็คงจะมีแต่คนชื่นชม ผมเองก็ดีใจ แต่ไม่ใช่ อย่าฝืนครับ ผมจริงจังไม่ค่อยล้อเล่นเท่าไหร่กับเรื่องนี้ การเล่นกันสนุกสนานในที่ส่วนตัว ก็อีกเรื่องนึงนะครับ คงเข้าใจ)

อยากให้มาลองหาวิธีบันทึก การเล่น การฝึกซ้อมกันดูบ้าง

การบันทึกเสียง จะส่งผลต่อการพัฒนาตนเอง หากการวิเคราะห์ที่เกิด อย่างตรงไปตรงมา หาจุดแก้ไข เพื่อนำไปพัฒนตนเองต่อๆไป อย่างเข้าใจตนเอง

ขอบคุณผู้สนับสนุน สนานใจ เอื้อไมตรีโดย ด.ร กฤษณ สุจริตกุล สำหรับเครื่องบันทึกเสียงเคลื่อนที่ คำเเนะนำ การให้คำปรึกษาที่ดีเสมอมาครับ

เพลงพระราชนิพนธ์ ยามเย็น หรือ Love at Sundown

เพลงพระราชนิพนธ์ลำดับที่ ๒ ทรงพระราชนิพนธ์ ใน พ.ศ. ๒๔๘๙ ขณะยังทรงเป็นสมเด็จพระอนุชาธิราช

เป็นงานทดลองของพระองค์ในจังหวะฟ็อกซ์ทร็อต ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจักรพันธ์เพ็ญศิริ นิพนธ์คำร้องภาษาไทย และท่านผู้หญิงนพคุณ ทองใหญ่ ณ อยุธยา แต่งคำร้องภาษาอังกฤษ

แล้วพระราชทานเพลงพระราชนิพนธ์ที่มีคำต้องสมบูรณ์ให้นายเอื้อ สุนทรสนาน นำออกบรรเลงในงานของสมาคมปราบวัณโรค ณ เวทีลีลาศสวนอัมพร เมื่อวันเสาร์ที่ ๔ พฤษภาคม พ.ศ. ๒๔๘๙

นับเป็นเพลงพระราชนิพนธ์เพลงแรกที่นำออกบรรเลงสู่ประชาชน เป็นเพลงที่ร่าเริงแจ่มใสเหมาะสำหรับการเต้นรำในสมัยนั้น จึงเป็นเพลงยอดนิยมของพสกนิกรไทยทันที

ยามเย็นYARM YEN

ทำนอง: พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ภูมิพลอดุลยเดช
คำร้อง: พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจักรพันธ์เพ็ญศิริ

แดดรอนรอน
เมื่อทินกรจะลับเหลี่ยมเมฆา
ทอแสงเรืองอร่ามช่างงามตา
ในนภาสลับจับอัมพร

แดดรอนรอน
เมื่อทินกรจะลาโลกไปไกล
ยามนี้จำต้องพรากจากดวงใจ
ไกลแสนไกลสุดห่วงยอดดวงตา

แต่ก่อนเคยคลอเคลียกัน
ทุกวันคืนรื่นอุรา
ต้องอยู่เดียวเปลี่ยววิญญาณ์
เหมือนดังนภาไร้ทินกร

แดดรอนรอน
หากทินกรจะลาโลกไปไกล
ความรักเราคงอยู่คู่กันไป
ในหัวใจคงอยู่คู่เชยชม

แดดรอนรอน
หมู่มวลภมรบินลอยล่องตามลม
คลอเคล้าพฤกษาชาติชื่นเชยชม
ชมสมตามอารมณ์ล่องเลยไป

ลิ่วลมโชย
กลิ่นพรรณไม้โปรยโรยร่วงห่วงอาลัย
ยามสายัณห์พลันพรากจากดวงใจ
คอยแสงทองวันใหม่กลับคืนมา

แต่ก่อนเคยคลอเคลียกัน
ทุกวันคืนชื่นอุรา
ต้องอยู่เดียวเปลี่ยววิญญาณ์
เหมือนดังนภาไร้ทินกร

โอ้ยามเย็น
จวบยามนี้เป็นเวลาสุดอาวรณ์
ยามไร้ความสว่างห่างทินกร
ยามรักจำจะจรจากกันไป

LOVE AT SUNDOWN

Music: H.M.K. Bhumibol Adulyadej
Lyric: Prof. Thanpuying Nopakhun Thongyai Na Ayudhya

'Tis sundown
The golden sunlight tints the blue sea,
Paints the hill and gilds the palm tree.
Happy be, my love, at sundown.

'Tis sundown.
The multi-coloured dancing sunbeam
Brightly shines on in my heart's dream
Of the one I love, at sundown.
The birds come to their nest-
At peace, they bill and coo.
The wide world sinks to rest,
And so do I and so do you.

'Tis sundown.
In splendour sinks the sun, comes twilight,
Day is done, now greets the cool night.
Happy be, my love, at sundown.

copyright His Majesty King Bhumibol of Thailand

Attached Files
.mp3   Love at sun down by hattaya saungsin ONE MAN SHOW.mp3 (Size: 498.61 KB / Downloads: 1,490)
07-04-2009, 11:23
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
เพลงพระราชนิพนธ์ ยามเย็น by Hattaya ...One man show - by parradee - 07-04-2009, 11:23

Forum Jump: