Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอคำแนะนำเรื่องลำโพงคอมพิวเตอร์ครับ
Author Message
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: ขอคำแนะนำเรื่องลำโพงคอมพิวเตอร์ครับ
ขอบคุณทุกคำแนะนำของน้าๆครับผม Smile
ผมไปมาแล้วครับพันธ์ทิพย์พลาซ่า สนุกมากเลย
ใครที่ชอบเรื่องคอมฯ กดตังค์ไปเท่าไหร่ก็หมดล่ะครับ สินค้าเย้ายวนใจจริงๆ
ผมเดินดูครบทุกชั้นเลยครับ
แล้วก็เลยได้เจอเรื่องแปลกครับ....
คือมันไม่มีลำโพง 2.1 ที่มีราคาอยู่ในงบประมาณของผมเลยครับ
ถ้าไม่ใช่ 1000-2500 ก็จะเป็น 5500 ขึ้นไปเลยครับ
ไม่มีลำโพง 2.1 ในราคา 3000-4000 เลยครับ
ก็ดีครับ ประหยัดผมไปได้อีก เพราะยังไงก็ไม่มีตังค์ซื้อที่ราคา 5500 อยู่แล้วครับ
(ผมเดาว่าถ้าใครจะซื้อลำโพงคอมฯ ในงบ 3000-4000 เค้าคงคิดไปซื้อมินิคอมโปเลยจะดีกว่าล่ะมั้งครับ ส่วน 5500 ขึ้นไปก็คงเป็นพวกคอเกมส์ไปเลยน่ะครับ)

มีตัวเลือกอยู่เยอะเหมือนกันนะครับ
Logitech, Creative, Microlab, Eacan, Altec Lansing, Edifier

ผมเดินฟังร้านนี้ ลืมเสียงร้านนั้น ฟังร้านนั้น ลืมเสียงร้านโน้น (เดินแทบตาย....ไม่มีประโยชน์เลยผม Rolleyes )
แล้วสุดท้ายก็บังเอิญไปเจอร้านนึงที่มี 3 ยี่ห้อเลยครับ Eacan, Altec Lansing และ Edifier
ก็เลยถือโอกาสตัด Logitech และ Creative ออกไปเพราะเพื่อนๆใช้กันเยอะแล้ว ผมเลยอยากจะลองยี่ห้ออื่นๆบ้าง
(เผื่อวันไหนอยากลองยี่ห้ออื่นจะได้แลกกับเพื่อนน่ะครับ?ขอโทษน้า Pooh และน้า Webmaster ผู้แนะนำ 2 ยี่ห้อนี้ด้วยครับ)
เมื่อตัวเลือกเหลือน้อยลงก็ได้เวลาคัดเลือกล่ะครับ

แล้วผมก็พบว่าปัญหาเดิมๆ ได้ตามมาหลอกหลอนอีกแล้ว คือ....ผมฟังไม่ออกอ่ะครับ
ผมไม่มีความรู้เรื่อง ?ความเป็นมาตรฐานน่ะครับ? ประมาณว่าลำโพงที่ดีต้องมีเสียงอย่างไร
ต้องทุ้มอย่างไร กลางอย่างไร แหลมอย่างไร ต้องบาลานซ์มั้ย ฟังแล้วแสดงตำแหน่งได้ชัดเจนหรือไม่ว่าเครื่องดนตรีใดอยู่ตรงไหน...อย่างไรถึงจะเรียกว่าดี ทำนองนี้น่ะครับ...ผมไม่รู้เรื่องเลยครับ

ก็เลยใช้วิธีเดียวกับ Battle of Yamaha
คือใช้เพลงเดิมแต่เปลี่ยนลำโพง....แล้วตัดสินด้วยความชอบครับ
ในราคาใกล้ๆกัน (2200-2400 บาท)
มันจะมี Eacan A600II, Altec Lansing VS4121และ Edifier E3310
เล่นเพลงเดิมแล้วสลับลำโพงไปมาระหว่าง 3 ตัวนี้ จนคนขายน่าจะรำคาญพอสมควร
สุดท้ายแล้วก็ได้ Eacan A600II มาครับ
จริงๆแล้วผมพอใจเสียงของทุกตัวเลยนะครับ
ฟังเพลงได้ดีหมดล่ะครับ แต่มันจะดีคนละอย่าง เช่น ตัวนี้ดีเรื่องเบส อีกตัวดีเรื่องใส
พอมาเทียบกันแล้ว..มันก็ชดเชยข้อเด่นข้อด้อยของกันและกันไปน่ะครับ
ผมเลยเอาความชอบเป็นหลักครับ
อ่อ...แล้วก็เหตุผลหลักที่เลือก Eacan คือ ยี่ห้อมันแปลกดีครับไม่เคยรู้จักยี่ห้อนี้มาก่อนเลยและเคารพท่านประธานด้วยครับ Tongue
เท่าที่ผมได้ฟังจากที่ร้าน ก็พอจะบอกได้ว่าพอใจตามงบฯนะครับ Smile

กลับมาถึงบ้าน...รีบเข้าเนตด้วยความเห่อ
มีใครเป็นแบบผมมั้ยครับ? แบบว่าโรคจิตน่ะครับ
ประมาณว่าพอซื้ออะไรมาใหม่จะชอบเข้าไปอ่านรีวิวว่าคนอื่นเค้าจะพูดถึงของๆเรายังไงอ่ะครับ
(แทนที่จะอ่านซะก่อนซื้อ ผมนี่น้อ Shy )

แล้ววันนี้.........
ผมก็ได้เข้าเนตเพียงเพื่อจะรู้ว่า........
ผมถ่อเข้ากรุงไปเพื่อซื้อของที่แพงกว่าราคาตลาดประมาณ 500 บาท

ตอนนี้ผมกำลังเคี้ยวหญ้า จั๊บๆๆ อย่างเมามันเลยครับ
ถึงฤดูหว่านใครต้องการแรงงานไปไถนาเชิญเรียกใช้ผมได้นะครับ

ฮือออออออออออออออออออ (T_T)
06-04-2009, 01:42
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ขอคำแนะนำเรื่องลำโพงคอมพิวเตอร์ครับ - by dear709 - 06-04-2009, 01:42

Forum Jump: