Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
คนเก่งเยอะ แต่ไม่ค่อยมีคนสอน
Author Message
ลูกแกะ Offline
Senior member

Likes Given: 0
คนเก่งเยอะ แต่ไม่ค่อยมีคนสอน
ที่บ้านหลังนี้
มีนักดนตรีเก่งๆมากมาย
หลายคนเก่งด้วยตนเอง
หลายคนเรียนมา

แล้วทราบกันมั้ยครับ
ว่าทำไม น้าๆที่เก่งๆเหล่านี้
ไม่ออกมาสอนเรื่องโน้ต เรื่องสเกล เรื่องโหมด อะไรทั้งหลายแหล่

ผมเข้าใจว่า
เรื่องพรรค์นี้
เวลาสอนออกมา จะไม่ได้ต่างจากหนังสือซักเท่าไหร่
หาวิธีสอนแบบที่ฉีกไปจากมาตรฐานได้ยาก
แล้วก็ การเรียบเรียงการสอน เป็นสิ่งที่ค่อนข้างเฉพาะเจาะจงกับคนเรียน
เพราะพื้นฐานที่ไม่เท่ากัน

แต่การที่ "ที่นี่ไม่เห็นมีใครมาโพสต์สอน"ไม่ได้แปลว่า คนที่นี่ หรือ คนไทย ใช้โหมดกันไม่เป็นนะครับ

สำหรับผม เรื่องโหมด ในเมเจอร์สเกล ไม่ได้ยาก
การจำชื่อโหมดก็ไม่ยาก
แต่การเข้าใจโหมดในเมเจอร์สเกล
ไม่ได้ทำให้เก่งกว่า
คนที่ไม่รู้จักโหมด(แต่รู้จักสเกลเป็นอย่างดี)ไปซักเท่าไหร่หรอกครับ

แต่เรื่องที่ยากสำหรับผม คือ โหมดใน ไมเนอร์สเกล
ทั้ง Harmonic minor scale, Melodic minor scale และ
Real melodic minor scale อันนี้จำชื่อโหมด และคอร์ดประจำโหมดยากมาก
ผมต้องมานั่งเขียนบนกระดาษ ถึงจะนึกออก
แค่จำยังยาก การนำไปใช้ ยิ่งไม่ต้องพูดถึง

กระทู้นี้ ผมตั้งขึ้นมา เพื่อบอกน้าๆหลายท่าน ที่กำลังเตรียมการสอน
และเตรียม workshop ว่า ผมไม่ได้เล่นกีต้าร์เก่ง
และไม่ได้มีความรู้มากมาย และอยากจะไปร่วมงาน workshop จริงๆครับ

และผมอยากให้มีการนำทฤษฎีพื้นฐานที่ถูกต้องมาโพสต์
ให้ดูเป็นกิจจะลักษณะ เพื่อที่จะได้เปรียบเทียบกับทฤษฎีใหม่ๆ
และเพื่อให้คนที่สนใจได้เข้ามาศึกษา
http://www.guitarkd.com
ยังอุแว้ๆอยู่ครับ
ว่างๆแวะไปเที่ยวบ้านผมมั่งนะครับ
(This post was last modified: 31-03-2009, 22:07 by ลูกแกะ.)
31-03-2009, 22:06
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
คนเก่งเยอะ แต่ไม่ค่อยมีคนสอน - by ลูกแกะ - 31-03-2009, 22:06

Forum Jump: