Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้า Pooh ครับ ขอแลกเปลี่ยนหน่อยครับ
Author Message
Maew Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: น้า Pooh ครับ ขอแลกเปลี่ยนหน่อยครับ
ผมก็คิดว่า ระบบทุนนิยมมันคงไม่ตายหรอกครับ เพียงแต่มันจะไม่สุดโต่งอย่างทุกวันนี้
ว่าที่จริงแล้ว หากมีการแลกเปลี่ยนซื้อขาย ไม่มากก็น้อยก็ต้องมีส่วนของระบบทุนนิยมอยู่

ส่วนเรื่องนวัตกรรมนั้น เท่าที่ผมนึกออก ตามที่น้าปุ๊ว่ามา ก็จะเป็นเรื่องเกี่ยวกับสิ่งแวดล้อมและพลังงานมากกว่า
อย่าง โทรศัพท์มือถือที่ย่อยสลายได้ง่าย, ผลิตภัณฑ์กรีนๆทั้งหลาย ไปถึง ระบบบริหารจัดการอย่าง 14001

แต่ถ้าจะเอาอะไรที่แสดงถึงเรื่องความแบ่งปัน, ช่วยเหลือกันระหว่างเพื่อนมนุษย์ ผมยังไม่เห็นอะไรที่เป็นรูปธรรมมากนัก

ผมคิดว่า ถ้าโลกเราจะเปลี่ยนไปในทางที่ช่วยเหลือเกื้อกูลกันมากขึ้น
ก็จะต้องมีอะไรมาคานอำนาจเงิน ลดความหมายและบทบาทของเงินตราลงไป
และมนุษย์จะต้องให้ความสำคัญกับความสุขจากความสะดวกกาย/ความหรูหรา/มีหน้ามีตา น้อยลง

สิ่งที่เข้ามาทดแทนน่าจะเป็นการได้รับการยอมรับจากคนอื่นจากการทำสิ่งที่น่าชื่นชม
อาจจะไม่ถึงขนาดมีชื่อเสียงโด่งดัง, มีชื่อจารึกไว้ในประวัติศาสตร์
แต่ได้รับการยอมรับในลักษณะที่ -ในโลกทุนนิยมชื่นชมคนที่ประสบความสำเร็จด้านความร่ำรวย-คล้ายๆว่าเปลี่ยนจาก ทุนนิยม เป็น บุญนิยม ...เน้นความสุขใจ มากกว่า สุขกาย

ผมยังเรียบเรียงความคิดตัวเองออกมาได้ไม่ชัดเจนเท่าไหร่
ถ้าอ่านแล้วงงๆก็ขออภัยด้วย

ขอบคุณครับ

ท่านอื่นๆมีมุมมองอย่างไร ก็ยินดีครับ
" Remember happiness doesn't depend upon who you are or what you have; it depends solely on what you think. "
- Dale Carnegie
(This post was last modified: 28-03-2009, 16:46 by Maew.)
28-03-2009, 16:46
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: น้า Pooh ครับ ขอแลกเปลี่ยนหน่อยครับ - by Maew141 - 28-03-2009, 16:46

Forum Jump: